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FASIRI YA MANENO 
 

Hadhira 
lengwa 

Ni wananchi waliotambuliwa na mfuko 
au programu ya uwezeshaji ili kupatiwa 
huduma za uwezeshaji. Mfano, 
wakulima, wafanyabiashara, wavuvi, 
wafugaji, wasanii, wanamichezo, 
wachimbaji madini, wahifadhi wa 
mazingira na misitu, wasafirishaji, 
wakandarasi, wafanyakazi, wanafunzi 
na wenye viwanda pamoja na kaya 
maskini. 
 

Huduma za 
uwezeshaji 

Ni huduma zinazotolewa kwa wananchi 
ili kutambua fursa, kwa lengo la 
kuanzisha na kuendeleza shughuli za 
kiuchumi. Huduma hizo ni pamoja na: 
mitaji (mikopo nafuu, vifaa, mashine, 
dhamana za mikopo au mitambo); 
urasimishaji ardhi; urasimishaji 
biashara, huduma za msimbomilia; 
ujuzi; ithibati ya bidhaa; huduma za 
sheria; huduma za ushirika; huduma za 
ushauri wa kitalaam; elimu rasmi na 
elimu ya ufundi stadi; huduma za 
OSHA; kuunganisha wananchi na 
fursa; na ukaguzi wa bidhaa. 
 

Mapato Ni fedha yoyote ambayo inaingia katika 
mifuko na programu za uwezeshaji 
kutoka katika vyanzo mbalimbali 
ikiwemo ruzuku kutoka Serikali Kuu na 
misaada kutoka kwa wadau, riba 
inayotokana na mikopo, na tozo 
mbalimbali au ushuru. 
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Mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 

Ni mifuko au programu zinazotoa 
huduma za uwezeshaji kwa wananchi 
ili kuwawezesha kuanzisha na 
kuendeleza shughuli za kiuchumi kwa 
lengo la kuinua hali zao za maisha na 
pato la Taifa.  
 

Mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 
zinazotoa 
dhamana 
 

Ni mifuko au programu zinazoweka 
dhamana ya mikopo katika benki au 
taasisi za fedha ili zichukue jukumu la 
kukopesha hadhira lengwa ambayo 
imekusudiwa kulingana na majukumu 
ya mfuko au programu husika. 
 

Mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 
zinazotoa 
mikopo moja 
kwa moja   
 

Ni mifuko au programu za uwezeshaji 
zinazotoa mikopo moja kwa moja kwa 
hadhira lengwa bila kupitia benki au 
taasisi za fedha. 
 

Mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 
zinazotoa 
ruzuku 

Ni mifuko au programu za uwezeshaji   
zinazotoa ruzuku kwa wananchi kwa 
kuwezesha huduma za uwezeshaji ili 
kuchochea shughuli za kiuchumi na 
kupunguza umaskini katika kaya na 
jamii kwa ujumla. 
 
 

Mikopo  Ni fedha ambazo hutolewa kwa hadhira 
lengwa wa mfuko au programu husika 
ambazo zinarejeshwa kwa riba au bila 
riba. 
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Mikopo 
chechefu 

Ni mikopo hutokea pale ambapo 
mkopaji amechelewesha marejesho ya 
mkopo kama ilivyotakiwa kwenye 
mkataba. Mkopo huwa chechefu 
kuanzia kucheleweshwa kwa 
marejesho baada ya siku moja kutoka 
tarehe ya marejesho. 
 

Mitaji Ni fedha taslimu, vifaa, mashine au 
mitambo ya kuwezesha kuanzisha au 
kuendeleza shughuli ya kiuchumi. 
 

Miundombinu 
ya Kiuchumi 

Ni barabara, viwanja vya ndege, reli, 
meli, nishati, mawasiliano, maji, na 
miundombinu ya kilimo ambayo 
inakuza uchumi wa nchi na kuchochea 
ushiriki wa wananchi katika shughuli za 
kiuchumi. 
 

Miundombinu 
ya Kilimo 

Ni skimu za umwagiliaji, maghala, 
masoko, matrekta na zana unganishi 
na mashine za kupandia na kupalilia 
ambayo inachochea ukuaji wa kilimo 
cha biashara na kukuza pato la 
wakulima.  
 

Ruzuku Ni fedha taslimu, vifaa au mashine 
inayotolewa kwa hadhira lengwa wa 
mfuko au programu ya uwezeshaji kwa 
masharti ambazo hazirejeshwi kwa 
lengo la kuimarisha hali ya uchumi wa 
watu na kupunguza mzunguko wa 
umaskini katika jamii.  
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Shughuli za 
kiuchumi  

Ni shughuli ambazo zinafanywa na mtu 
binafsi, shirika au taasisi, vikundi vya 
watu, vyama au kampuni ili 
kutengeneza kipato kupitia sekta 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kilimo, 
biashara, madini, mawasiliano, 
michezo, sanaa, utamaduni, afya, 
viwanda, usafirishaji, utalii, uzalishaji, 
ujenzi, elimu, nishati, uvuvi, ufugaji na 
utoaji huduma. 
 
 

Taasisi 
zinazosimamia 
mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 
 

Ni Wizara, taasisi za sekta ya umma au 
taasisi za sekta binafsi zinazosimamia 
mifuko na programu za uwezeshaji. 

Uwezeshaji 
kiuchumi 

Ni juhudi za makusudi zinazotekelezwa 
na Serikali na sekta binafsi ili 
kuwasaidia wananchi kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi kupitia Sera na 
Sheria, mikakati, Programu na huduma 
za uwezeshaji.  
 

 
Vihatarishi  Ni matukio yanayoweza kutokea 

kutokana na udhaifu wa ndani au 
nguvu za nje na kuathiri utendaji wa 
mifuko au programu za uwezeshaji. 
Mfano, vihatarishi vya ndani 
(uendeshaji mbovu, gharama kubwa za 
uendeshaji, utendaji hafifu, wizi wa mali 
ikiwemo fedha na uzembe wa 
watendaji) na vihatarishi vya nje 
(ukosefu wa masoko, mikopo chechefu, 
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majanga asilia, kushuka kwa bei, 
kufariki kwa mkopaji au mnufaika wa 
ruzuku, na ugonjwa wa muda mrefu). 
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MAELEZO YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI 

MKUU  
 
 

Serikali imeendelea kuchukua juhudi za makusudi katika 
kuwawezesha wananchi kwa kusimamia utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 
inayolenga katika kuwainua na kuwawezesha wananchi 
kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi ikiwa ni pamoja na: 
kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu, ujenzi, biashara, utalii, uhifadhi 
wa mazingira na misitu, madini, viwanda na usafirishaji. 
Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi imeanzisha mifuko 
na programu za uwezeshaji ili kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kupunguza umaskini.   

 
 
 

 

Serikali ina dhamira ya dhati katika kukuza ushiriki wa 
wananchi katika shughuli za kiuchumi na kupunguza 
mzunguko wa umaskini katika kaya na jamii kwa ujumla. 
Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji unalenga kuimarisha uratibu wa 
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji ili kuweka 
mazingira wezeshi ya kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 
uwezeshaji kwa wananchi ili kufikia malengo ya kuanzishwa 
kwake. 
 

 
 

Utekelezaji wa Mwongozo huu utaenda sambamba na 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya 
mwaka 2004 kwa lengo la kuimarisha usimamizi wa utendaji 
wa mifuko na programu za uwezeshaji. Mwongozo 
umebainisha maeneo mbalimbali ili kuimarisha utendaji wa 
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mifuko na programu za uwezeshaji kwa kuzingatia Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo ya kisekta. 
 

Mafanikio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu na 
Usimamizi wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji 
yatategemea juhudi za makusudi za taasisi zinazosimamia 
mifuko na programu za uwezeshaji ili kuimarisha ufanisi na 
uendelevu wa mifuko na programu za uwezeshaji. Hivyo, 
kila taasisi inayosimamia mfuko au programu za uwezeshaji 
iimarishe utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
husika na kuwezesha utoaji wa huduma stahiki kwa 
wananchi waliokusudiwa ili kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi. Hivyo, nahimiza taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji kutumia Mwongozo huu kwa lengo 
la kuchochea shughuli za kiuchumi nchini ili kupunguza 
mzunguko wa umaskini katika jamii. 

 

 
 
 
 

 William Vangimembe Lukuvi (Mb.) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU  

(SERA, BUNGE NA URATIBU) 
AGOSTI, 2024 
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DIBAJI 
 

Dhana ya uwezeshaji ilianza kutekelezwa tangu Tanzania 
ilipopata Uhuru mwaka 1961 ambapo ililenga katika 
kumwezesha Mtanzania kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi na kupunguza mzunguko wa umaskini katika jamii. 
Serikali imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 
kutangazwa kwa Azimio la Arusha mwaka wa 1967; 
kuanzishwa kwa Programu Kambambe ya Maendeleo Vijijini 
mwaka 1972; kutungwa kwa Sheria ya Ushirika mwaka 
1968; kuanzishwa utaratibu wa kuwa na uchumi huria 
mwaka 1986; kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Kiuchumi mwaka 2004; kutungwa kwa Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Kiuchumi Na.16 ya mwaka 2004; na kuanzishwa 
kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi mwaka 2004. 
 

Mwaka 1984, Serikali ilianza kuanzisha mifuko na programu 
za uwezeshaji ili kutatua changamoto zinazowakabili 
wananchi katika kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi. 
Mifuko na programu za uwezeshaji zinatoa huduma 
mbalimbali kwa wananchi ikiwa ni pamoja na: mikopo nafuu, 
mafunzo, ruzuku, vifaa, mashine, mitambo, dhamana ya 
mikopo kupitia benki na taasisi za fedha, urasimishaji 
biashara, ithibati ya bidhaa, msimbomilia, na urasimishaji 
ardhi. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana bado, utendaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji unakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na: ufinyu wa bajeti 
kutokana na utegemezi wa fedha kutoka Serikali Kuu; 
mikopo chechefu kwa baadhi ya mifuko na programu; 
ugumu wa upatikanaji wa huduma za uwezeshaji hasa 
vijijini; ukosefu wa mifuko na programu zinazotoa mikopo 
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kwa wajasiriamali wanaotaka kuanza shughuli za kiuchumi; 
na utendaji hafifu kwa baadhi ya mifuko na programu za 
uwezeshaji. 
 

Ili kuongeza ufanisi na tija ya mifuko na programu za 
uwezeshaji, Serikali imeandaa Mwongozo wa Uratibu na 
Usimamizi wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji ili 
kuwezesha taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji kuimarisha utendaji kwa lengo la kuchochea 
shughuli za kiuchumi na kupunguza umaskini katika jamii. 
Hivyo, ninazishukuru taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji za sekta ya umma na sekta binafsi 
kwa kuchangia juhudi za uwezeshaji nchini pamoja na 
kushiriki katika maandalizi ya Mwongozo huu kwa kutoa 
maoni ambayo yamewezesha kukamilisha mwongozo huu. 
 

Ni matarajio yangu kuwa, Mwongozo huu utatumika kama 
nyenzo ya kuziongoza taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji katika uanzishaji na uimarishaji wa 
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji na kuwa 
chachu katika kukuza ushiriki wa wananchi kwenye shughuli 
za kiuchumi. 

 
 
 

Dkt. Jim James Yonazi 
KATIBU MKUU (SERA, BUNGE NA URATIBU) 

AGOSTI, 2024 
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SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 

1.1  Usuli 
Uwezeshaji kiuchumi ni ajenda muhimu katika ukuaji wa 
uchumi, ustawi wa wananchi na ukuzaji wa amani, utulivu na 
uhimilivu wa jamii. Ushiriki wa wananchi kwenye shughuli za 
kiuchumi wakati wa ukoloni na baada ya Uhuru mwaka 1961 
ulikuwa duni. Wananchi wengi walishindwa kushiriki 
kikamilifu kwenye shughuli za kiuchumi kutokana na 
changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na: ukosefu wa 
mitaji; ukosefu wa ujuzi na uzoefu vikichochewa na 
upungufu katika elimu na mafunzo; ukosefu wa masoko ya 
uhakika au uwezo wa kuingia katika masoko yenye 
ushindani; ukosefu wa ushirikiano, ushirika hafifu na ukosefu 
wa sauti ya pamoja ya makundi mbalimbali ya wananchi 
katika kusimamia maslahi yao na kukabili matatizo 
yanayowakwaza wasishiriki kikamilifu katika shughuli za 
kiuchumi ndani ya sekta zao; udhaifu wa mfumo wa kodi, 
sheria, kanuni na leseni pamoja na huduma nyingine za 
Serikali; na miundombinu duni ya kiuchumi. 

Ushiriki wa wananchi kwenye shughuli za kiuchumi hutoa 
mchango mkubwa katika kutengeneza ajira na kuchangia 
katika Pato la Taifa. Kwa muktadha huo, Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025 inalenga katika kuboresha hali ya maisha 
ya Watanzania wote. Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ni 
nyenzo ya kuunganisha juhudi za Taifa katika kufikia 
malengo ya maendeleo yanayotarajiwa ya kijamii na 
kiuchumi. Dira inalenga kuboresha hali ya maisha ya 
Watanzania; kuwepo kwa mazingira ya amani, usalama na 
umoja; utawala bora na utawala wa sheria; uwepo wa jamii 
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iliyoelimika na inayojifunza; na kujenga uchumi imara na 
shindani. Kupitia Dira ya Taifa ya Maendeleo, Serikali 
inatekeleza mipango mbalimbali ili kuhamasisha wananchi 
kuwa na mwamko wa kimaendeleo na kuweka mazingira 
mazuri ya uwezeshaji kwa nia ya kutumia fursa zilizopo 
katika kuongeza kipato cha wananchi na Taifa kwa ujumla. 
 
Tangu mwaka 1984, Serikali imechukua hatua za makusudi 
za kuwawezesha wananchi kwa kuanzisha mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa lengo la kuongeza ushiriki wa 
wananchi katika shughuli za kiuchumi ili kujipatia kipato na 
kuboresha maisha yao. Baadhi ya mifuko na programu hizo 
ni pamoja na: Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF); Mfuko 
wa Maendeleo ya Vijana (YDF); Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake (WDF); Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza 
Wajasiriamali Wananchi  (NEDF); Mfuko wa Taifa wa 
Pembejeo (AGITF); Mfuko wa Kudhamini Mikopo ya Mauzo 
Nje ya Nchi (ECGS); Mfuko wa Kusaidia Wakandarasi 
(CAF); Mfuko wa Kilimo Kwanza (Kilimo Kwanza Fund–
KKCF); Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo 
(SELF Microfinance Fund); Mfuko wa Kudhamini Mikopo 
kwa Wajasiriamali Wadogo na wa Kati (SME-CGS); Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii  (TASAF); Mfuko wa Udhamini wa 
Kudhibiti UKIMWI (ATF); na Mfuko wa Nishati Vijijini (REF). 
 

Serikali pia iliandaa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi 
ya mwaka 2004 na kutunga Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji 
Kiuchumi Na.16 ya mwaka 2004 kwa lengo la kuhakikisha 
wananchi wananufaika na fursa za kiuchumi kupitia huduma 
za uwezeshaji kutoka katika sekta mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na: kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu, mawasiliano, ujenzi, 
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elimu, nishati, ardhi, utalii, madini, uhifadhi wa mazingira na 
misitu, viwanda, biashara na usafirishaji. Sera za kisekta pia 
zimelenga katika kutoa huduma za uwezeshaji kwa 
wananchi ili kuwa na kauli na kushiriki kwenye shughuli za 
kiuchumi.  
 

Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji wa mwaka 2024 umeandaliwa kwa 
ajili ya kuimarisha uratibu na usimamizi wa mifuko na 
programu za uwezeshaji. Mwongozo huu umezingatia Sera 
ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 na Sheria 
ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 2004 
pamoja na Sera na Sheria za Kisekta.  
 

1.2 Chimbuko la Mwongozo 
Chimbuko la Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko 
na Programu za Uwezeshaji ni Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Kiuchumi ya mwaka 2004 inayolenga katika kuwainua na 
kuwawezesha wananchi kuwa na kauli na ushiriki kwenye 
shughuli za kiuchumi ikiwemo kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu, 
ujenzi, biashara, utalii, madini, viwanda na usafirishaji. 
Katika kipengele cha 4.3.3.2 (ii) cha Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Kiuchumi kimeelekeza kuunda Mfuko Maalum 
utakaosimamiwa na taasisi ya kutoa dhamana ya 
kuwawezesha wananchi kupata mikopo kutoka katika benki 
kwa ajili ya miradi ya kati na mikubwa, au kutoa mitaji kwa 
wananchi watakaoanzisha kampuni za ubia na wawekezaji 
wa nje. Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi pia katika 
kipengele cha 5.0 inaelekeza kuwa, Serikali itatumia mifuko 
mbalimbali itakayowezesha utekelezaji wa dhana nzima ya 
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uwezeshaji. Mifuko hiyo ni pamoja na Mfuko wa Uwezeshaji 
wa Mwananchi (Mwananchi Empowerment Fund), Mfuko wa 
Dhamana ya Mikopo (Credit Guarantee Fund), na Mfuko wa 
Umeme Vijijini (Rural Electrification Fund).  
 

Mwongozo huu pia umeandaliwa kutokana na Tathmini ya 
Utendaji wa Mifuko na Programu za Serikali kwa kipindi cha 
miaka mitano (2015/16-2019/20), Taarifa ya Mapendekezo 
ya Kuongeza Ufanisi wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji 
Kiuchumi ya 2021/22, na Ukaguzi wa Ufanisi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji Kiuchumi kwa mwaka 2021/22. 
Tathmini na Ukaguzi huo umebainisha uwepo wa 
changamoto katika mifuko na programu za uwezeshaji ikiwa 
ni pamoja na: Uwepo wa  kiwango kikubwa cha mikopo 
chechefu; Fedha kutolewa kwa makundi yasiyokusudiwa; 
Baadhi ya mifuko na programu kutotekeleza malengo 
yaliyokusudiwa hivyo, malengo ya mifuko hiyo kutofikiwa; 
Kutolewa kwa fedha kwa ajili ya mifuko na programu za 
uwezeshaji bila kufuatilia matumizi yake; Baadhi ya mifuko 
haina watendaji na kutoza riba kubwa  kwenye mikopo 
inayotolewa; Uratibu hafifu wa Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji Kiuchumi ambao unapelekea upotefu mkubwa 
wa fedha za Serikali ambapo zinatokana na kodi za 
wananchi; Uwepo wa mifuko na programu za uwezeshaji 
kiuchumi nyingi ambapo idadi ya wanufaika wa mifuko 
haijulikani vizuri; Kutolewa kwa mikopo kwa baadhi ya 
taasisi za fedha ambayo ni kinyume na malengo ya mifuko 
na programu za uwezeshaji; Ukosefu wa utambulisho wa 
wananchi na kupelekea uwepo wa mikopo chechefu 
kutokana na wananchi wengi kutorasimishwa kupitia NIDA;  
Ukosefu wa uwazi katika mifuko na programu za uwezeshaji; 



 5 

Matumizi mabaya ya fedha za mifuko na programu za 
uwezeshaji; Ukosefu wa vyombo vya usimamizi kwa baadhi 
ya mifuko na programu za uwezeshaji; Mifuko ya dhamana 
kupitia benki ambapo benki hizo hazina dirisha maalum kwa 
ajili ya kutoa huduma za mifuko zenye masharti nafuu; na 
Kutokuwepo kwa utaratibu wa kukopesha mitaji mikubwa 
(mashine na mitambo) ili kuona matokeo chanya ya mifuko 
na programu hizo. Hivyo, Mwongozo huu utaimarisha uratibu 
wa utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji kwa 
lengo la kuongeza na kuboresha utoaji huduma za 
uwezeshaji ili wananchi waweze kushiriki kikamilifu katika 
hatua mbalimbali za maendeleo.  

Mwongozo huu pia ni utekelezaji wa maelekezo ya Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2020 kupitia Ibara ya 19 (b na c) na Ibara ya 26 (d) 
ambazo zimeelekeza kuimarisha mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa lengo la kuwapatia mitaji wananchi 
wakiwemo wanawake, vijana na wenye ulemavu pamoja na 
wanafunzi wa elimu ya juu na vyuo vya ufundi waweze 
kujiajiri na kutoa ajira kwa wengine. Maelekezo ya Ilani 
yanalenga katika kuhakikisha wananchi wanaendelea 
kuwekewa mazingira mazuri ili waweze kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za maendeleo. 
 

1.3  Lengo la Mwongozo 
Lengo kuu la Mwongozo ni kuimarisha uratibu na usimamizi 
wa mifuko na programu za uwezeshaji ili kukuza ushiriki wa 
wananchi kwenye shughuli za kiuchumi pamoja na 
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kupunguza mzunguko wa umaskini katika jamii. Malengo 
mahususi ni:- 
(i) Kuimarisha uratibu wa uanzishaji wa mifuko na 

programu za uwezeshaji;  
(ii) Kuimarisha usimamizi wa fedha za mifuko na programu 

za uwezeshaji; 
(iii) Kuimarisha ukaguzi wa fedha za mifuko na progamu za 

uwezeshaji; 
(iv) Kukuza mitaji ya mifuko na programu za uwezeshaji; 
(v) Kuongeza uelewa kwa wananchi kuhusu huduma za 

mifuko au programu za uwezeshaji; 
(vi) Kuhakikisha uendelevu wa mifuko na programu za 

uwezeshaji; 
(vii) Kupanua wigo wa huduma za uwezeshaji; 

(viii) Kuhakikisha uendelevu wa miradi ya hadhira lengwa ili 
kupunguza umaskini na kukuza uchumi; 

(ix) Kukuza Matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano katika utoaji huduma za uwezeshaji; 

(x) Kuimarisha tathmini ya utoaji wa huduma za 
uwezeshaji; 

(xi) Kuimarisha usimamizi wa vihatarishi ambavyo 
vinaweza kuathiri utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji 

(xii) Kuainisha majukumu mahsusi ya taasisi katika 
uendeshaji wa mifuko na programu za uwezeshaji; na  

(xiii) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya mifuko na 
programu za uwezeshaji. 
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1.4 Walengwa wa Mwongozo 
Masuala ya uwezeshaji wananchi yanahusisha sekta zote 
ikiwemo kilimo, ufugaji, uvuvi, ardhi, biashara, mawasiliano, 
maji, sanaa, utamaduni, michezo, ujenzi, usafirishaji, fedha, 
elimu, afya, uhifadhi wa mazingira na misitu, nishati, maliasili 
na utalii, na madini. Hivyo, walengwa wa mwongozo huu ni:- 
(i) Wizara zinazosimamia mifuko na programu za 

uwezeshaji; 
(ii) Taasisi za sekta ya umma zinazosimamia mifuko na 

programu za uwezeshaji;  
(iii) Sekretarieti za Mikoa ambazo ni wasimamizi wakuu wa 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 
pamoja na Sera za Kisekta katika mikoa husika; 

(iv) Mamlaka za Serikali za Mitaa ambao ni watekelezaji 
wakuu wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya 
mwaka 2004, Sera za Kisekta pamoja na mifuko  na 
programu za uwezeshaji ambazo zimegatuliwa; na 

(v) Taasisi za sekta binafsi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji. 
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1.5 Umuhimu wa Mwongozo 
Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji  utasaidia kuboresha uratibu na 
usimamizi wa mifuko na programu za uwezeshaji nchini 
katika kutoa huduma za uwezeshaji ikiwa ni pamoja na 
mikopo, ruzuku, dhamana ya mikopo, ujuzi, urasimishaji wa 
biashara na ardhi, taarifa za masoko, ithibati ya bidhaa, 
ukaguzi wa bidhaa na huduma nyingine za uwezeshaji. 
Mwongozo umebainisha maeneo ambayo taasisi 
zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinatakiwa kuyafanyia kazi ili kuboresha utoaji huduma kwa 
hadhira lengwa na kufikia malengo ya kuanzishwa kwa 
mifuko na programu za uwezeshaji. Mwongozo huu pia 
umebainisha aina ya takwimu za msingi ambazo zinatakiwa 
kuandaliwa ili kuonesha utendaji na manufaa ya mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa wananchi na Taifa kwa ujumla. 
 

Mwongozo pia umebainisha masuala yatakayozingatiwa 
wakati wa uanzishaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
ili kuwawezesha watoa huduma za uwezeshaji kutoa 
huduma bora zenye kukidhi matarajio ya wananchi nchini. 
Hivyo, taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji zinatakiwa kuuelewa Mwongozo huu ili kuweza 
kutekeleza mwongozo kwa ufanisi ili kuendelea kukuza 
uchumi wa wananchi na Taifa kwa ujumla. 
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Mwongozo huu ni nyenzo kwa taasisi zinazosimamia mifuko 
na programu za uwezeshaji kuhusu uanzishaji, uendeshaji, 
usimamizi na uratibu wa mifuko na programu za uwezeshaji 
ili kuchochea shughuli za kiuchumi na kupunguza mzunguko 
wa umaskini katika jamii. Mwongozo pia utasaidia katika 
kutoa huduma za uwezeshaji stahiki na toshelezi kwa 
hadhira lengwa. Mwongozo huu utatumika kuwaongoza 
waratibu wa uwezeshaji katika ngazi ya mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa katika kutambua na kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za uwezeshaji. 
 

1.6 Mchakato wa Uandaaji wa Mwongozo 
Mwongozo huu umeandaliwa chini ya uratibu wa Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) kupitia Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi kwa kufanya tathmini na 
mapitio ya taarifa za utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa lengo la kubaini mafanikio na changamoto 
zilizopo. Taarifa za ukaguzi na tathmini mbalimbali za mifuko 
na programu za uwezeshaji zimepitiwa ili kuwezesha kujua 
hali halisi ya utendaji na changamoto zilizopo katika utoaji 
huduma kupitia mifuko na programu za uwezeshaji. Rasimu 
ya mwongozo pia iliandaliwa kwa kushirikisha na kupata 
maoni kutoka kwa wizara na taasisi mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na: Ofisi ya Rais – IKULU; Ofisi ya Makamu wa 
Rais; Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu); Ofisi ya Rais -TAMISEMI; Wizara ya Maliasili na 
Utalii; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi; Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara 
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ya Nishati; Wizara ya Maji; SIDO; EFTA; AGITF; TADB; 
SELF MF; BOT; TAFF na SAGCOT Catalyst Trust Fund.  
 

1.7  Muundo wa Mwongozo 
Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji wa mwaka 2023 umegawanyika 
katika sehemu kuu Sita. Sura ya Kwanza inatoa maelezo 
kuhusu utangulizi. Sura ya Pili inatoa maelezo kuhusu 
Mfumo wa Kisera na Kisheria wa uwezeshaji kiuchumi. Sura 
ya Tatu inatoa maelezo kuhusu uanzishaji na namna bora ya 
kusimamia mifuko na programu za uwezeshaji. Sura ya Nne 
inaelezea majukumu ya taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji. Sura ya Tano inatoa maelezo 
kuhusu mawasiliano kwa wadau. Sura ya Sita inaelezea 
ufuatiliaji na tathmini ya mifuko na programu za uwezeshaji.  
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SURA YA PILI: MIFUMO YA KISERA NA KISHERIA YA 

UWEZESHAJI KIUCHUMI 

2.1 Dhana ya Uwezeshaji Kiuchumi 
Uwezeshaji kiuchumi ni juhudi za makusudi zinazotekelezwa 
na Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi ili 
kuwawezesha wananchi wakiwemo wakulima, wavuvi, 
wafugaji, wafanyabiashara, wenye viwanda, wenye kampuni, 
mtu moja moja, vikundi, kaya maskini pamoja na 
wafanyakazi kwa lengo la kuwapa uwezo ili kushiriki 
shughuli za uzalishaji kwa lengo la kupunguza mzunguko wa 
umaskini katika jamii. Uwezeshaji unaweza kufanyika kupitia 
sera na sheria sahihi; ujuzi; mitaji ikiwa ni pamoja na 
mikopo, vifaa, mashine, na mitambo; dhamana za mikopo; 
ruzuku; taarifa za masoko; huduma za vyama vya ushirika; 
na uboreshaji miundombinu ya kiuchumi ikiwemo barabara, 
reli, maji, viwanja vya ndege, mawasiliano na nishati. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya 
mwaka 2004 inaeleza kuwa, uwezeshaji kiuchumi ni juhudi 
za makusudi zinazochukuliwa na Serikali kwa madhumuni 
ya kukuza na kuongeza maarifa, ujuzi, na uwezo wa 
kiuchumi kwa Watanzania kwa lengo la kuwawezesha 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. 
 

2.2 Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 
2004 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 
inatoa mwongozo wa jumla unaohakikisha kwamba, 
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wananchi wanapata fursa za kiuchumi kupitia utekelezaji wa 
mikakati mbalimbali ikiwemo mifuko na programu za 
uwezeshaji. Sera hii imejielekeza katika: kuboresha mfumo 
na utawala wa kodi na huduma za Serikali; kuimarisha 
upatikanaji wa mitaji na kuwezesha wananchi kukopesheka; 
kuinua viwango vya ujuzi na uzoefu; kuimarisha 
miundombinu ya kiuchumi; kuimarisha masoko; kuimarisha 
maendeleo ya ushirika; na kuhimiza matumizi ya ardhi kama 
chombo cha kuweka chachu ya uwezeshaji. 
 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi inalenga kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za uwezeshaji kwa wananchi 
wakiwemo wakulima, wafugaji, wavuvi, wenye viwanda, 
wenye kampuni, wasanii, wanamichezo, wafanyakazi, 
wafanyabiashara, wanafunzi na kaya maskini kupitia sekta 
mbalimbali. Sera pia imetoa mwongozo kutafsiri uwezeshaji 
utakavyotekelezwa katika nyanja mbalimbali kulingana na 
mazingira ya sekta husika. Sera imesisitiza kutumia mifuko 
na programu za uwezeshaji zitakazowezesha utekelezaji wa 
dhana nzima ya uwezeshaji kwa wananchi. 
 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 
inasisitiza kuwainua na kuwawezesha wananchi kuwa na 
kauli na ushiriki kwenye shughuli za kiuchumi ikiwa ni 
pamoja na kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu, ujenzi, biashara, 
utalii, madini, viwanda na usafirishaji. Katika kipengele cha 
4.3.3.2 (ii) cha Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi 
kimeelekeza kuunda Mfuko Maalum utakaosimamiwa na 
taasisi ya kutoa dhamana ya kuwawezesha wananchi 
kupata mikopo kutoka katika benki kwa ajili ya miradi ya kati 
na mikubwa, au kutoa mitaji kwa wananchi watakaoanzisha 
kampuni za ubia na wawekezaji wa nje. Sera ya Taifa ya 
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Uwezeshaji Kiuchumi pia katika kipengele cha 5.0 
kinaelekeza kuwa, Serikali itatumia mifuko mbalimbali 
itakayowezesha utekelezaji wa dhana nzima ya uwezeshaji. 
Mifuko hiyo ni pamoja na Mfuko wa Uwezeshaji wa 
Mwananchi (Mwananchi Empowerment Fund), Mfuko wa 
Dhamana ya Mikopo (Credit Guarantee Fund) na Mfuko wa 
Umeme Vijijini (Rural Electrification Fund).    

2.3 Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi Na. 16 ya 
mwaka 2004 

Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 
2004 katika Kifungu cha 4 inaeleza kuhusu kuanzisha 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi ambalo ni mratibu 
wa masuala ya uwezeshaji nchini ili kuwapatia watanzania 
fursa za kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi. Sheria pia  
imeainisha: majukumu ya Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Kiuchumi; usajili na utoaji wa vyeti kwa taasisi zinazohusika 
na uwezeshaji wananchi; na majukumu ya taasisi zilizojikita 
katika shughuli za uwezeshaji wananchi ikiwa ni pamoja na 
kutoa taarifa ya utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji. 

2.4 Hali Halisi ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji  
Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 
kupitia kipengele 4.3.3.1, 4.3.3.2 na 5.0 ambavyo 
vimeelekeza kuunda taasisi maalum na mifuko na programu 
za uwezeshaji ili kuwawezesha wananchi kupata huduma za 
uwezeshaji. Serikali imeanzisha mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa lengo la kuwainua wananchi kiuchumi 
kupitia huduma za uwezeshaji zinazotolewa na mifuko na 
programu hizo. Mifuko na programu za uwezeshaji zinalenga 
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kuwawezesha wananchi huduma za uwezeshaji mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na: mitaji (fedha taslimu, vifaa, mashine na 
mitambo), ujuzi, urasimishaji biashara, dhamana za mikopo, 
ithibati ya biashara, masoko, urasimishaji ardhi na ruzuku ili 
kuinua hali za maisha yao na kuwawezesha kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. Mifuko na programu 
hizo ni pamoja na zinazomilikiwa na Serikali na Sekta binafsi 
(Kiambatisho Na.1).   

2.4.1 Mafanikio  
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya 
mwaka 2004 na Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi 
Na.16 ya mwaka 2004 umepelekea mafanikio mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na:- 

(i) Kuanzishwa kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Kiuchumi kama ilivyoainishwa kwenye kifungu cha 4 (1) 
cha Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi Na.16 ya 
mwaka 2004; 

(ii) Kuanzishwa kwa mifuko na programu za uwezeshaji 
72. Kati ya mifuko na programu hizo, mifuko na 
programu 63 zinamilikiwa na taasisi za sekta ya umma 
na 9 zinamilikiwa na sekta binafsi. Mifuko na programu 
za uwezeshaji zinatoa huduma mbalimbali za 
uwezeshaji ikiwa ni pamoja na: mikopo ya moja kwa 
moja kwa walengwa, dhamana ya mikopo kupitia benki 
na taasisi za fedha, ujuzi, urasimishaji wa biashara, 
urasimishaji wa ardhi na ruzuku kwa wananchi ikiwa ni 
pamoja na kaya maskini. Mifuko na programu hizo 
zimejikita kutoa huduma katika sekta mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na: kilimo, maliasili na utalii, ujenzi, uchukuzi, 
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mazingira, biashara, elimu, viwanda, afya, ardhi, maji, 
madini, nishati, mawasiliano, utamaduni, sanaa, 
michezo, mazingira, misitu, uvuvi na ufugaji; na 

(iii) Hadi Juni, 2023, mifuko na programu za uwezeshaji 
imetoa mikopo na ruzuku yenye thamani ya 
Shilingi Trioni 6.1 kwa wananchi 8,650,257 wakiwemo 
wanawake 4,747,321 na wanaume 3,902,936. Aidha, 
mifuko na programu hizo zimetengeneza jumla ya 
ajira 17,603,271 ambapo ajira 9,248,916 sawa na 
asilimia 52.5 zilikuwa kwa wanawake na ajira 
8,354,355 sawa na asilimia 47.5 zilikuwa kwa 
wanaume. 

 

2.4.2 Changamoto  
Pamoja na mafanikio ya mifuko na programu za uwezeshaji, 
taarifa ya Tathmini ya Utendaji wa Mifuko na Programu za 
Serikali kwa kipindi cha miaka mitano (2015/16-2019/20), na 
Taarifa ya Mapendekezo ya Kuongeza Ufanisi wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji Kiuchumi ya 2021/22 zinaonesha 
kuwa, mifuko na programu za uwezeshaji zinakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na: ufinyu wa bajeti 
kwa mifuko na programu za uwezeshaji kutokana na 
utegemezi wa fedha kutoka Serikali Kuu kama chanzo cha 
mtaji licha ya kuwa na Sheria na Katiba zinazoruhusu 
kutafuta mapato kutoka vyanzo mbalimbali. Hali hii 
imesababisha mifuko na programu zinazomilikiwa na Serikali 
kutofikia malengo ya uanzishwaji wake na kuwafikia 
wanufaika wachache ikilinganishwa na idadi ya wananchi 
wanaohitaji uwezeshaji.  
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Changamoto nyingine ni pamoja na: mikopo chechefu kwa 
baadhi ya mifuko na programu za uwezeshaji; kushabihiana 
kwa majukumu, malengo na makundi ya walengwa kwa 
baadhi ya mifuko na programu za uwezeshaji; baadhi ya 
mifuko na programu zina matumizi kidogo ya TEHAMA 
ikiwemo ukosefu wa mifumo ya kielektroniki ya kutolea 
taarifa na tovuti; huduma za baadhi ya mifuko na programu 
hazijulikani kwa wananchi walio wengi; ukosefu wa mifuko 
na programu zinazotoa mikopo ya moja kwa moja kwa 
wananchi wanaotaka kuanza biashara; ukosefu wa huduma 
za uwezeshaji maeneo ya pembezoni ya miji na vijijini; na 
utendaji hafifu kwa baadhi ya mifuko na programu za 
uwezeshaji. 

Kulingana na Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu 
Usimamizi wa Mifuko na Programu za Serikali za 
Uwezeshaji Kiuchumi kwa mwaka 2021/22 inaonesha 
changamoto mbalimbali zinazokabili mifuko na programu za 
uwezeshaji. Changamoto hizo ni pamoja na: uwepo wa 
mikopo isiyolipa kutokana na utoaji wa mikopo kwa: wateja 
ambao hawana uzoefu wa kutosha na uwezo wa usimamizi 
katika biashara ya kilimo; utoaji wa mikopo kwa wateja wasio 
na miradi ya msingi na vikundi visivyolengwa, wateja wenye 
utendaji usioridhisha, na wateja wenye mikopo mengi 
pamoja na tabia ya wanufaika kutumia mikopo hiyo kwa 
madhumuni yasiyotarajiwa; utoaji wa dhamana juu ya 
kikomo kilichowekwa; kiwango kidogo cha upatikanaji 
huduma za kifedha zinazotolewa na mifuko na programu za 
uwezeshaji hasa maeneo ya pembezoni ya miji na vijijini; na 
tathmini isiyotosheleza ya awali ya maombi ya mkopo kabla 
ya mkopo kutolewa kwa wateja. Changamoto nyingine 
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zilizobainika ni ukosefu wa uratibu katika uanzishaji na 
uendeshaji wa mifuko na programu za uwezeshaji. Hali hiyo 
inapelekea kila mfuko na programu kufanya shughuli zake 
bila mwongozo wowote na kushabihana kwa majukumu, 
juhudi na kuwepo kwa udhaifu mbalimbali wa kiutendaji kwa 
mifuko na programu za uwezeshaji.    

2.4.3 Mikakati ya Kukabiliana na Changamoto 
Ili kuimarisha utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
kwa lengo la kuchochea shughuli za kiuchumi na kupunguza 
mzunguko wa umaskini katika jamii, mikakati ifuatayo 
itatekelezwa:- 
(i) Kuandaa Mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko 

na pprogramu za Uwezeshaji ambao utatumika kama 
nyenzo katika uanzishaji na usimamizi wa mifuko na 
programu za uwezeshaji; 

(ii) Kuboresha utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa kuongeza wigo na aina ya huduma za 
uwezeshaji ili kuwafikia wananchi wengi wakiwemo 
wafanyabiashara, wakulima, wenye viwanda, wafugaji, 
wasanii, wanamichezo na wavuvi; 

(iii) Kuongeza kiwango cha upatikanaji wa huduma za 
uwezeshaji zinazotolewa na mifuko na programu za 
uwezeshaji hasa maeneo ya pembezoni ya miji na vijijini; 

(iv) Kuhakikisha kuwa taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji zinazomilikiwa na Serikali, 
wakati wa uanzishaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji ni vyema kuainisha vyanzo vya fedha 
ambavyo ni endelevu ili kuepuka kuwa tegemezi kwa 
Serikali Kuu; 
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(v) Kuhakikisha mifuko na programu za uwezeshaji 
zinakuwa na vyombo vya usimamizi ikiwa ni pamoja na 
Bodi ya Wadhamini ili kuongeza ufanisi na tija; 

(vi) Kuwezesha taasisi zinazosimamia mifuko na programu 
za uwezeshaji kiuchumi kufanyia kazi vihatarishi 
vinavyoweza kutokea na kuathiri utendaji wa mifuko au 
programu husika. Vihatarishi hivyo ni pamoja na udhaifu 
wa ndani (uendeshaji mbovu, utendaji hafifu, wizi na 
uzembe wa watendaji wa mfuko au programu husika) na 
vihatarishi vinavyotokana na nguvu za nje (mafuriko, 
ukame, biashara ambazo haziwezi kushindana katika 
soko, kushuka kwa bei, kufariki kwa mkopaji au mnufaika 
wa ruzuku, ugonjwa wa muda mrefu na kupelekea 
mikopo chechefu); 

(vii) Kuongeza wigo wa utoaji huduma za uwezeshaji na 
kusogeza huduma karibu na wananchi; 

(viii) Kuwezesha upatikanaji wa wataalam wenye ujuzi wa 
masuala ya fedha na usimamizi wa mikopo ili kuleta tija 
ya utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji; na 

(ix) Kuhakikisha taasisi zinazosimamia mifuko na programu 
zinaongeza matumizi ya TEHAMA ikiwemo mifumo ya 
kielektroniki ya usimamizi wa mifuko na programu 
pamoja na tovuti. 
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SURA YA TATU: UANZISHAJI NA USIMAMIZI WA 
MIFUKO NA PROGAMU ZA UWEZESHAJI 

 

3.1 Utangulizi 

Sura ya Tatu inaelezea masuala ya kuzingatia katika 
uanzishaji na usimamizi wa mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa lengo la kuimarisha uratibu wa mifuko na 
programu za uwezeshaji ili kufikia malengo yaliyokusudiwa 
ya kuanzishwa kwa mifuko na programu husika. Sura hii pia 
inatoa maelezo ya jumla ya kuzingatia katika usimamizi wa 
mifuko na programu za uwezeshaji. 

3.2 Uanzishaji wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji 
Mifuko na programu za uwezeshaji zimeendelea kutoa 
mchango mkubwa katika kupunguza umaskini wa kipato na 
usio wa kipato kwa wananchi. Hivyo, kutokana na umuhimu 
wa mifuko na programu za uwezeshaji, taasisi zinazohitaji 
kuanzisha mifuko na programu za uwezeshaji zinaelekezwa 
kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kutoa taarifa kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Kiuchumi (NEEC) kuhusu dhamira ya taasisi husika 
katika kuanzisha mfuko au programu ya uwezeshaji ili 
kupata ushauri ikiwa ni pamoja na kundi na maeneo 
yenye uhitaji zaidi wa huduma za uwezeshaji; 

(ii) Kuainisha vyanzo vya mapato endelevu ili kuwezesha 
ufanisi wa mfuko au programu husika; 
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(iii) Kujisajili Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi kwa 
mujibu wa masharti ya Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji 
Kiuchumi Na.16 ya mwaka 2004; 

(iv) Kuzingatia Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi 
Na.16 ya mwaka 2004 ikiwa ni pamoja na kuwasilisha 
maombi ya usajili kwa Katibu Mtendaji wa NEEC;  

(v) Kupata cheti cha usajili kilichotolewa chini ya Sheria ya 
Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ikiwa ni uthibitisho 
kwamba taasisi inajishughulisha na shughuli za 
uwezeshaji chini ya usimamizi wa NEEC; 

(vi) Kufanya tathmini ili kuondoa changamoto ya 
kushabihiana kwa majukumu, maeneo, sekta na hadhira 
lengwa; 

(vii) Kufanya uchambuzi wa sekta, hadhira lengwa na 
maeneo yenye mahitaji mkubwa ya huduma za 
uwezeshaji; 

(viii) Kupanua wigo wa huduma kwenye maeneo mengine 
ambayo hakuna taasisi nyingine zinazotoa huduma za 
uwezeshaji; na 

(ix) Kufanya tathmini ya uhitaji wa huduma za uwezeshaji 
katika eneo husika. 
 

3.3 Usimamizi wa Fedha za Mifuko na Progamu za 
Uwezeshaji 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zihakikishe matumizi sahihi ya fedha za mifuko na programu 
za uwezeshaji zinazotolewa na Serikali na wadau kwa 
kuzingatia Sheria ya Fedha ya Umma Na. 6 ya mwaka 2001 
na Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 2011 
pamoja na miongozo mbalimbali ya Serikali bila kuathiri 
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huduma zinazotolewa. Taasisi zinaelekezwa pia kuzingatia 
yafuatayo katika kuimarisha usimamizi wa fedha za mifuko 
na programu za uwezeshaji:- 
(i) Kuhakikisha uwepo wa watendaji wenye ujuzi stahiki wa 

usimamizi wa fedha za mfuko au programu husika; 
(ii) Kuhakikisha kuwa fedha yoyote inayoingia katika mfuko 

au programu kutoka katika chanzo chochote 
inapokelewa na itumike kwa kuzingatia sheria na 
taratibu za fedha za umma;  

(iii) Kufuatilia matumizi ya fedha ili kuhakikisha kuwa 
zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa na mfuko au 
programu husika; 

(iv) Kuandaa taarifa za hesabu za fedha kwa wakati na 
kuiwasillisha Mamlaka husika;  

(v) Kujumuisha mali za mifuko na programu kwenye daftari 
la mali na kuwa sehemu ya taarifa ya hesabu za fedha 
ya mwaka ya mfuko au programu husika;  

(vi) Kumshauri Waziri mwenye dhamana ya mfuko au 
programu kuhusu ugawaji wa fedha za mfuko au 
programu wenye ufanisi na tija kwa walengwa; 

(vii) Kuhakikisha kuwa mifuko na programu za uwezeshaji 
zinatumia fedha katika kutoa huduma kwa hadhira 
lengwa kulingana na malengo ya kuanzisha mfuko au 
programu husika; 

(viii) Kuhakikisha thamani halisi ya fedha za mfuko na 
programu inazingatiwa katika utoaji huduma 
zilizokusudiwa; 

(ix) Kuhakikisha fedha zinazotolewa kama mikopo, wakopaji 
wote wanarejesha mikopo kwa wakati kulingana na 
miongozo ya mfuko na programu; 
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(x) Kutoa mikopo na ruzuku kwa wananchi waliokidhi vigezo 
kama ilivyoainishwa kwenye mfuko au programu husika; 

(xi) Kuhakikisha uwazi katika mapato na matumizi ya fedha 
za mifuko na programu za uwezeshaji; na 

(xii) Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi kwenye 
daftari la fedha kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za 
fedha.  

3.4 Ukaguzi wa Fedha za Mifuko na Progamu za 
Uwezeshaji 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
kulingana na kipengele Na.28 cha Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2004 zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kukagua mapato na matumizi ya rasilimali fedha za 

mifuko au programu; 
(ii) Kuweka mifumo ya udhibiti wa mapato na matumizi ya 

fedha za mifuko au programu za uwezeshaji; 
(iii) Kukagua usahihi wa hesabu za fedha na taarifa 

mbalimbali zinazoandaliwa za mifuko au programu 
husika; 

(iv) Kufanya ukaguzi wa matumizi ya fedha na kuangalia 
thamani ya huduma zilizotolewa;  

(v) Kukagua mifumo inayotumika kutunza mali za mifuko 
na programu za uwezeshaji;  

(vi) Kuweka mali za mifuko na programu kwenye daftari la 
mali na kuwa sehemu ya taarifa za hesabu za fedha ya 
mwaka ya Mfuko au Programu;  

(vii) Kuweka taarifa za hesabu za fedha zilizokaguliwa 
katika tovuti za mifuko na programu za uwezeshaji; 
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(viii) Kukagua shughuli za mifuko na programu ili kuangalia 
ikiwa zinaendana na malengo ya uanzishwaji wa mfuko 
au programu husika; na 

(ix) Kukagua thamani ya fedha kwenye huduma 
zinazotolewa na mifuko na programu za uwezeshaji. 

3.5 Ukuzaji wa Mitaji ya Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji 

Ukuzaji wa mtaji kwa kutumia vyanzo mbalimbali 
utawezesha mifuko na programu za uwezeshaji kujiendesha 
zenyewe na kuweza kutoa huduma kwa walengwa wengi 
zaidi na kwa uhakika. Taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji zinaelekezwa kutekeleza 
yafuatayo:- 

(i) Kutafuta fedha kwa kutumia vyanzo vilivyoainishwa 
katika Sheria au Katiba za kuanzisha mfuko na 
programu ili kuongeza mapato ya mifuko na programu 
husika kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma; 

(ii) Kuhakikisha kuwa mapato ya mifuko na programu za 
uwezeshaji yanatumika kwa shughuli zilizokusudiwa 
kulingana na malengo ya kuanzishwa kwa mifuko na 
programu husika;  

(iii) Kutafuta vyanzo vingine vya mapato ili mifuko na 
programu za uwezeshaji zijitegemee kwa lengo la 
kutekeleza majukumu kwa ufanisi;  

(iv) Kuhakikisha matumizi stahiki ya mapato 
yanayokusanywa kutokana na vyanzo mbalimbali ili 
kuboresha utoaji huduma kwa hadhira lengwa; na 

(v) Kuandaa mpango mkakati wa mifuko na programu 
husika wa miaka mitano ili kuwezesha upimaji wa 
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utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji na 
kutumika katika kutafuta fedha kwa wadau. 
 

3.6 Utangazaji wa Huduma za Mfuko au Programu za 
Uwezeshaji 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinaelekezwa kuongeza uelewa kwa hadhira lengwa kuhusu 
huduma za uwezeshaji ili kuongeza wigo wa ushiriki wa 
wananchi katika shughuli za kiuchumi. Taasisi zinatakiwa 
kutekeleza yafuatayo:-  
(i) Kutengeneza tovuti za mifuko au programu za 

uwezeshaji zenye matoleo ya lugha mbili Kiswahili na 
Kiingereza ili kuwezesha hadhira lengwa kufahamu 
huduma za mifuko na programu zinazotolewa na 
kupata taarifa za huduma zinazotolewa bila kutumia 
gharama ya nauli na muda kutoka eneo moja hadi 
jingine kutafuta huduma husika; 

(ii) Kutengeneza mfumo wa kielektroniki ili kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa wakati; 

(iii) Kutangaza huduma zinazotolewa kwa kutumia vyombo 
vya habari, makongamano, mitandao ya simu na 
maonesho ili  kuwezesha hadhira lengwa kupata 
uelewa kuhusu uwepo wa mifuko na programu za 
uwezeshaji; na 

(iv) Kuweka utaratibu wa kutuma ujumbe mfupi kuhusu 
huduma zinazotolewa na mifuko na programu husika 
kupitia mitandao ya simu za mikononi. 
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3.7 Upanuzi wa Wigo wa Utoaji Huduma  
 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu zinatakiwa 
kuongeza wigo wa utoaji huduma hasa maeneo ya 
pembezoni ya miji na vijijini. Hivyo, taasisi zinaelekezwa 
yafuatayo:- 
 

(i) Kusogeza huduma za mifuko na programu za 
uwezeshaji karibu na wananchi kwa kuanzisha Ofisi 
katika ngazi ya mikoa. Uwepo wa Ofisi katika ngazi ya 
Makao Makuu ya mfuko na programu ni kikwazo 
kimojawapo katika upatikanaji wa huduma za 
uwezeshaji kwa wananchi hasa wanaoishi maeneo ya 
pembezoni ya miji na vijijini; 

(ii) Kutangaza kwa wananchi uwepo wa Ofisi za mifuko na 
programu katika maeneo husika, ili wananchi wenye 
uhitaji wa huduma za uwezeshaji waweze kupatiwa 
huduma karibu na maeneo yao;  

(iii) Kuhakikisha Ofisi zinatoa huduma kila siku za kazi; 
(iv) Kuhakikisha taasisi zinakuwa na wataalam wenye ujuzi 

ili kuimarisha na kuboresha uendeshaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji;  

(v) Kuongeza matumizi ya TEHAMA na ubunifu katika 
mifumo ya malipo ya marejesho ya mikopo na mifumo 
ya upokeaji wa ruzuku ili kuwezesha upatikanaji wa 
huduma kwa hadhira lengwa kwa wakati. Matumizi ya 
simu za mkononi yatawezesha upatikanaji wa huduma 
za uwezeshaji hasa maeneo pembezoni ya miji na 
vijijini; na 

(vi) Kuanzisha bidhaa mbalimbali ili kukidhi mahitaji ya 
wananchi mbalimbali ikiwa ni pamoja na wananchi 
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ambao hawana dhamana na wanataka kuanzisha au 
kuendeleza biashara. 

 

3.8 Uendelevu wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji 
Mafanikio ya huduma za uwezeshaji yanategemea na 
uendelevu wa mifuko na programu za uwezeshaji. Hivyo, 
taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kuhakikisha uwepo wa wataalam wenye ujuzi wa 

kusimamia uendeshaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji wananchi; 

(ii) Kutafuta fedha kwa kutumia vyanzo vingine vya mapato 
nje ya Serikali ili kuongeza mapato kulingana na Sheria 
ya kuanzisha mfuko na programu husika kwa lengo la 
kuboresha utoaji huduma na kuongeza wigo wa 
kuwafikia wananchi wengi; 

(iii) Kufanyia kazi vihatarishi vinavyosababishwa na udhaifu 
wa ndani au nguvu za nje ambazo vinaweza kutokea na 
kuathiri utendaji wa mfuko au programu husika pamoja 
na miradi ya walengwa. Vihatarishi hivyo ni pamoja na 
udhaifu wa ndani (uendeshaji mbovu, utendaji hafifu, wizi 
na uzembe wa watendaji) na vihatarishi vinavyotokana 
na nguvu za nje (mafuriko, ukame, biashara ambazo 
haziwezi kushindana katika soko, kushuka kwa bei, 
kufariki kwa mkopaji au mnufaika wa ruzuku, pamoja na 
kuwa na ugonjwa wa muda mrefu na kupelekea mikopo 
chechefu); 

(iv) Kutoa mikopo kwa wateja wenye miradi au biashara; 
(v) Kuimarisha tathmini ya maombi ya mikopo; 
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(vi) Kuhakikisha kuwa mali zinazosajiliwa kama dhamana 
zinalingana na thamani ya mkopo; 

(vii) Kuhakikisha mifuko na programu za uwezeshaji 
zinakuwa na vyombo vya usimamizi ikiwemo bodi za 
wadhamini ili kusimamia utendaji wa mifuko na programu 
za uwezeshaji; 

(viii) Kutengeneza kanzidata na tovuti na kutumia mitandao ya 
kijamii ili kuwafikia wananchi wengi hususan wa vijijini na 
kuwawezesha wananchi kupunguza gharama za nauli na 
muda katika kupata huduma; 

(ix) Kutoa mikopo au ruzuku kwa hadhira iliyokusudiwa na 
mfuko au programu husika; 

(x) Kutoa dhamana kulingana na ukomo wa kiwango 
kilichowekwa; 

(xi) Kuhakikisha wakopaji wanafanya marejesho ya mikopo 
kwa wakati ili kuondoa tatizo la mikopo chechefu;  

(xii) Kuimarisha ushirikiano na benki, asasi za kiraia, taasisi 
za fedha na kampuni binafsi ili kuboresha upatikanaji wa 
huduma za uwezeshaji zinazotakiwa kwa hadhira 
lengwa;  

(xiii) Kujifunza namna bora ya kutoa huduma na kuendesha 
mifuko na programu za uwezeshaji kutoka kwa taasisi 
nyingine zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji; 

(xiv) Kuwasilisha orodha ya wakopaji kwenye Ofisi ya 
Kumbukumbu ya Wakopaji; na 

(xv) Kutenga fedha kwenye maeneo ya kimkakati ambayo 
utekelezaji wake utatoa matokeo makubwa katika kufikia 
malengo ya kuanzishwa kwa mifuko au programu husika.  
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3.9 Uendelevu wa Miradi ya Hadhira Lengwa  
Uendelevu wa miradi ya hadhira lengwa utasaidia kukua 
kwa shughuli za kiuchumi katika maeneo husika pamoja na 
kuwezesha watanzania kushiriki katika shughuli za kiuchumi. 
Hivyo, taasisi zinatakiwa kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kutengeneza huduma na bidhaa zitakazokidhi mahitaji 

ya hadhira lengwa; 
(ii) Kuongeza wigo wa utoaji huduma za uwezeshaji hadi 

maeneo ya pembezoni ya miji na vijijini; 
(iii) Kubuni huduma na bidhaa mbalimbali. Mfano, kukopesha 

kwa riba ya chini sana, kutoa ruzuku, kusaidia ujenzi wa 
miundombinu wezeshi, mafunzo na kutoa vifaa, mashine 
au mitambo; 

(iv) Kutoa mikopo kwa walengwa wenye uwezo wa 
kusimamia biashara; 

(v) Kutoa mkopo au ruzuku kulingana na mahitaji na uhalisia 
wa kinachotarajiwa kufanyika au uhalisia wa matumizi ya 
mkopo au ruzuku hiyo ili kutatua tatizo la walengwa 
kutumia mikopo au ruzuku kwa malengo ambayo 
hayakukusudiwa na kushindwa kulipa mikopo;  

(vi) Kuhakikisha kuwa mikopo inatolewa kwa wakati kwa 
kuzingatia mahitaji ya mkopaji; 

(vii) Kufuatilia matumizi ya mikopo ili kuona kama inatumika 
kulingana na madhumuni ya mikopo; 

(viii) Kutoa motisha kwa warejeshaji wazuri wa mikopo na 
kuwatangaza kwenye vyombo vya habari; 

(ix) Kuongeza kiwango cha utoaji wa mikopo kwa warejeshaji 
wazuri ili kuongeza ulipaji wa madeni ya mikopo; 
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(x) Kuongeza upatikanaji wa mitaji ya gharama nafuu ikiwa 
ni pamoja na vifaa, mashine na mitambo kwa hadhira 
lengwa; 

(xi) Kuongeza wigo wa utoaji wa ruzuku ili kuwezesha 
wananchi wanaopata ruzuku kujikwamua kiuchumi na 
kupunguza mzunguko wa umaskini katika jamii; 

(xii) Kufuatilia miradi na biashara zinazotekelezwa na 
walengwa; 

(xiii) Kukuza ujuzi kwa walengwa ili kuzalisha bidhaa na kutoa 
huduma bora zenye kukidhi mahitaji ya soko la ndani na 
nje ya nchi; na 

(xiv) Kutoa mafunzo yenye kukidhi vigezo na sio suala la 
kutoa uelewa wa namna ya kufungua akaunti, kuweka na 
kukopa. Utoaji wa mafunzo uboreshwe kwa kuangalia 
mahitaji halisi ya soko la kitaifa na kimataifa ambalo 
linahitaji bidhaa na huduma zenye ubora na urahisi katika 
upatikanaji wa bidhaa au huduma husika. 

3.10 Uimarishaji wa Ushirikiano katika kutoa Huduma 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinaelekezwa kukuza ushirikiano na taasisi nyingine ili 
kusaidia upatikanaji wa fedha za uwezeshaji na uendeshaji 
wa mifuko na programu za uwezeshaji pamoja na kuongeza 
ufanisi na uendelevu wa mifuko na programu. Taasisi hizo 
zinatakiwa kutekeleza yafuatayo:- 

(i) Kuainisha maeneo ambayo taasisi itashirikiana na 
taasisi nyingine za sekta ya umma au sekta binafsi ili 
kukabiliana na changamoto za kifedha na kutimiza 
wajibu katika utoaji wa huduma bora na kwa ufanisi na 
kwa wakati bila kusubiri ruzuku kutoka Serikali Kuu; 
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(ii) Kushirikiana na kampuni za simu ili kutumia fursa ya 
kukua kwa teknolojia ya habari na mawasiliano 
ambapo simu za mikononi zinawezesha kuwafikia 
wananchi wengi na kuwawezesha kupata taarifa za 
huduma za mifuko na programu husika na kutumia 
simu kufanya marejesho ya mikopo kwa wakati; 

(iii) Kuendeleza ushirikiano na asasi za kiraia ikiwa ni 
pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali ili kusaidia 
katika kutoa huduma za uwezeshaji kwa wananchi 
hasa wanaoishi maeneo ya vijijini; 

(iv) Kuendeleza ushirikiano na taasisi za elimu na utafiti ili 
kusaidia katika kutoa mafunzo kwa hadhira lengwa 
katika maeneo husika; na 

(v) Kufanya ziara za mafunzo ili kujenga utamaduni wa 
kujifunza namna bora ya kutoa huduma na kuendesha 
mifuko na programu za uwezeshaji. 

 

3.11  Ukuzaji wa Matumizi ya TEHAMA 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) inachangia 
katika utoaji huduma na kuwezesha sekta nyingine kukua na 
kuboresha maisha ya wananchi. Ili kuongeza ufanisi katika 
utoaji huduma za mifuko na programu za uwezeshaji, taasisi 
zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kutengeneza tovuti za mifuko au programu za 

uwezeshaji zenye matoleo ya lugha mbili Kiswahili na 
Kiingereza ili kuwezesha hadhira lengwa kuelewa 
huduma za mifuko na programu zinazotolewa na kupata 
taarifa za huduma zinazotolewa bila kupata gharama ya 
nauli na muda kutoka eneo moja hadi jingine kutafuta 
huduma husika; 
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(ii) Kutengeneza mfumo wa kielektroniki ili kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa wakati; 

(iii) Kutengeneza mfumo ambao utawezesha hadhira 
lengwa kupata ruzuku kupitia simu za mkononi hasa 
waliopo maeneo ya vijijini; 

(iv) Kutengeneza mfumo ambao utawezesha wananchi 
wenye Vitambulisho vya Taifa kupata mikopo na kufanya 
marejesho kwa kutumia simu za mikononi hasa 
wananchi wanaoishi maeneo ya vijijini; 

(v) Kuwaelimisha walengwa kutumia soko la kidigitali kupitia 
mitandao ya kijamii mfano tovuti, whatsapp, facebook, 
linkedin na instagram kwa lengo la kufanya matangazo 
ya biashara zao na kuwafikia wateja wengi wa ndani na 
nje ya nchi. Uchumi wa kidigitali utawezesha wananchi 
katika kukuza biashara kwa kuweka taarifa muhimu za 
mazao, bidhaa na huduma zao kama bei, mawasiliano 
na namna wateja wanavyoweza kupata bidhaa au 
huduma zao. Hii itawasaidia kupata wateja wengi hivyo 
kuongeza mauzo na hatimaye kukuza biashara zao; 

(vi) Kuandaa kanzidata za takwimu za mifuko au programu 
husika ili kuwezesha upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa 
wakati; 

(vii) Kutoa elimu kwa wanufaika wa mikopo kuhusu umuhimu 
wa kutunza kumbukumbu kwa kutumia mashine za 
utoaji stakabadhi za kielektroniki ambapo wanapaswa 
kuzitumia na kuwapatia risiti wateja wao; na 

(viii) Kuongeza uelewa kwa wananchi kufanya manunuzi ya 
malighafi kupitia maduka ya mitandaoni bila kusafiri na 
kuokoa gharama za fedha na muda. 
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3.12 Tathmini ya Utoaji wa Huduma za Uwezeshaji 
Ili kuboresha utoaji huduma za uwezeshaji, taasisi 
zinaelekezwa kufanya tathmini ya huduma zinazotolewa na 
mifuko au programu husika ili kuboresha ubora wa huduma 
hizo na kuimarisha utendaji kwa ujumla. Mbinu mbalimbali 
zinatakiwa kutumika wakati wa kufanya tathmini za utoaji 
huduma ikiwa ni pamoja na:- 

(i) Kutumia sanduku la maoni ili kupata maoni kutoka 
kwa wananchi; 

(ii) Kufanya mahojiano na wananchi wanaopata huduma 
za mifuko na programu ili kupata maoni yao kuhusu 
utendaji wa mfuko na programu husika;  

(iii) Kutokana na mabadiliko ya kasi ya ukuaji wa 
teknolojia ni vyema maoni ya uridhishwaji wa huduma 
yakafanyika pia kwa njia ya kielektroniki na  kwa njia 
ya simu ya kiganjani. Hatua hii itamrahisishia mteja 
kutoa maoni yake popote alipo nchini na muda 
wowote yatapokuwa yanahitajika; na 

(iv) Kutumia mikutano ya hadhara. 
Ili kupata matokeo bora ya kuboresha utendaji wa mifuko na 
programu, taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji, zinatakiwa kutumia taasisi huru katika kufanya 
tathmini ya utoaji huduma. Pamoja na masuala mengine 
tathmini, izingatie masuala yafuatayo:- 

(i) Juhudi zinazofanyika katika kuokoa gharama kwa 
wananchi katika kupata huduma. Gharama hizo ni 
pamoja na gharama za nauli, muda au malazi wakati 
wa kufuatilia huduma kwenye maeneo husika. 
Hadhira lengwa inapaswa kupata huduma mahali 
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panapofikika kirahisi pasipo kutumia gharama kubwa 
za usafiri au bila kutumia muda mwingi; 

(ii) Usawa katika utoaji huduma bila kuangalia nasaba ya 
aina yoyote kwa hadhira lengwa. Taasisi zinatakiwa 
kutoa ruzuku, mafunzo au mikopo kwa kufuata vigezo 
vilivyoainishwa kwenye miongozo ya mfuko au 
programu husika. Hii itawezesha wananchi wote 
walengwa kupata huduma kwa usawa na haki na 
kuondoa malalamiko;  

(iii) Ubora wa huduma zinazotolewa na mfuko au 
programu husika kwa hadhira lengwa;  

(iv) Upatikanaji wa huduma za mfuko au programu kwa 
walengwa. Ni vyema kuangalia umbali katika 
upatikanaji wa huduma kwa kuangalia maeneo 
ambayo huduma ipo na eneo ambalo walengwa 
husika wapo; 

(v) Kiwango cha huduma kinachotolewa ikiwa kinakidhi 
mahitaji ya hadhira lengwa. Mfano, kiwango cha 
mikopo kinachotolewa inakidhi mahitaji ya mlengwa 
katika kuanzisha au kuendeleza biashara yake;  

(vi) Muda unaotumika ili walengwa kupata huduma 
zinazohitajika;  

(vii) Kuhakikisha mifuko na programu za uwezeshaji 
zilenga katika kusaidia kulingana na mahitaji ya 
kijamii na kiuchumi. Hii itaruhusu usawa katika 
usambazaji wa huduma na kuhakikisha mikoa 
ambayo inauhitaji zaidi inafikiwa; na 

(viii) Kutathmini wananchi walionufaika na huduma, 
matokeo na walengwa waliofuzu.  
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3.13 Usimamizi wa Vihatarishi  
Katika utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji, kuna 
vihatarishi mbalimbali ambavyo vinaweza kutokea na 
kuathiri utendaji wa mfuko au programu husika. Vihatarishi 
hivyo vinaweza kutokana na udhaifu wa ndani au nguvu ya 
nje. Taasisi zinazosimamia mifuko na programu 
zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:- 
(i) Kuainisha vihatarishi vinavyotokana na nguvu ya ndani 

na nguvu za nje ambavyo vinaweza kutokea na kuathiri 
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji pamoja 
na miradi ya wanufaika. Mfano, vihatarishi vya ndani 
(uendeshaji mbovu, gharama kubwa za uendeshaji, 
utendaji hafifu, wizi wa mali ikiwemo fedha na uzembe 
wa watendaji) na vihatarishi vya nje (ukosefu wa masoko, 
mikopo chechefu, majanga asilia, kushuka kwa bei, 
kufariki kwa mkopaji au mnufaika wa ruzuku, na ugonjwa 
wa muda mrefu); 

(ii) Kuandaa rejista ya vihatarishi na kuweka mikakati ya 
kukabiliana na vihatarishi ambavyo vinaweza kutokea na 
kuathiri utendaji wa mfuko na programu husika pamoja 
na miradi ya  walengwa; 

(iii) Kutekeleza mikakati ya kukabiliana na vihatarishi 
ambavyo vimetokea na kuathiri utendaji wa mifuko na 
programu; 

(iv) Kufanya tathmini ya vihatarishi vilivyoainishwa ili 
kuangalia vihatarishi ambavyo vikitokea vina madhara 
makubwa katika utendaji wa mfuko na programu husika 
na miradi ya  walengwa;  

(v) Kufanyia kazi vihatarishi vinavyotokana na udhaifu wa 
nguvu ya ndani na za nje; na 
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(vi) Kutoa uelewa kwa wanufaika wa mifuko na programu 
husika kuhusu vihatarishi ambavyo vinaweza kutokea 
baada ya kupata mikopo na ruzuku na namna ya 
kukabiliana navyo ili waweze kuweka mikakati ambayo 
itawasaidia katika kukuza miradi yao na kulipa mikopo 
kwa wakati.  

3.14 Uimarishaji wa Mfumo wa Utoaji Huduma za 
Uwezeshaji 

Ili kuimarisha utoaji huduma za uwezeshaji, taasisi 
zinaelekezwa kuzingatia yafuatayo:-  

(i) Kupunguza muda wa kushughulikia maombi ya mikopo 
au ruzuku; 

(ii) Kuhakikisha uwazi katika utambuzi wa hadhira lengwa;  
(iii) Kupunguza mlolongo wa kupata mikopo au ruzuku; 
(iv) Kuondoa mazingira yanayosababisha vitendo vya 

rushwa na kukiuka maadili ya kazi; 
(v) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika utoaji huduma 

kwa walengwa; 
(vi) Kuboresha mifumo ya TEHAMA ili kupunguza foleni za 

kusubiri huduma ambazo zinatengeneza mazingira ya 
kuomba na kupokea rushwa kutoka kwa wananchi 
wanaohitaji huduma;  

(vii) Kuhakikisha uwepo wa taarifa sahihi kuhusu huduma 
zinazotolewa na mifuko na programu husika. Kwa 
taasisi zinazotoa mikopo na ruzuku, zinatakiwa 
kuhakikisha wananchi wanapata taarifa kuhusu aina ya 
huduma zinazotolewa, sehemu na muda, na michakato 
inayotakiwa kufuatwa ili kupata huduma husika; na 
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(viii) Kuchukua hatua za kinidhamu na kisheria kwa 
mtumishi atakayebainika kukiuka maadili ya utendaji 
kazi na kuwa kikwazo kwa ufanisi wa mfuko au 
programu. 
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SURA YA NNE: MAJUKUMU KWA TAASISI 
ZINAZOSIMAMIA MIFUKO NA PROGRAMU ZA 

UWEZESHAJI  
 

4.1  Utangulizi  
Sura hii imeainisha majukumu ambayo yanatakiwa 
kutekelezwa na taasisi mbalimbali. Majukumu haya 
yameainishwa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na 
Uratibu) yenye dhamana ya kukuza wezeshaji kiuchumi 
nchini, Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR –TAMISEMI) ambayo ni msimamizi wa utekelezaji wa 
Sera zote pamoja na Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi 
katika ngazi za Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi 
(NEEC) ambalo ni mratibu wa masuala ya uwezeshaji 
nchini. Sura hii pia imeainisha majukumu ya taasisi 
zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji pamoja 
na majukumu ya Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na taasisi za Sekta Binafsi. Majukumu 
yaliyoainishwa yanatarajiwa kusaidia katika kuimarisha 
uratibu na utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji. 
 

4.2 Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) yenye 
dhamana ya kuratibu uwezeshaji kiuchumi nchini, 
itatekeleza majukumu yafuatayo:- 
(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

Kiuchumi ya mwaka 2004; 
(ii) Kusimamia utendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Kiuchumi; 
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(iii) Kuratibu maandalizi na mapitio ya Mwongozo wa 
Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji;  

(iv) Kufuatilia na kutathmini utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa lengo la kuchochea 
shughuli za kiuchumi na kupunguza mzunguko wa 
umaskini nchini. Tathmini zizingatie uwiano wa kisera 
(policy coherence) katika utekelezaji wa utendaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji. Hii itasaidia kubaini 
kama kuna migongano ya kisera na kimiongozo katika 
utekelezaji ili isiathiria uendelevu wa mifuko na 
programu za uwezeshaji. Sambamba na hilo Tathmini 
pia iangalie na kuruhusu kupata mapendekezo ya 
uendelevu wa mifuko na programu za uwezeshaji;  

(v) Kuishauri Serikali kuhusu namna bora ya kuongeza 
ufanisi katika utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji; na  

(vi) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji kwa mamlaka mbalimbali.  

4.3 Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) ambayo ni msimamizi na mratibu wa shughuli 
zote zinazofanyika katika Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (MSM) itasimamia majukumu yafuatayo:- 

(i) Kuhakikisha vituo vya uwezeshaji kiuchumi 
vinaanzishwa katika kila Halmashauri; 

(ii) Kusambaza miongozo kwenye MSM kutoka taasisi 
zinazotekeleza mifuko na programu za uwezeshaji kwa 
ajili ya utekelezaji; na 
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(iii) Kuchambua na kujumuisha taarifa za utekelezaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji zilizogatuliwa 
kwenye MSM za robo mwaka na za mwaka na 
kuziwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na 
Uratibu) na nakala iwasilishwe NEEC. 

4.4 Wizara ya Fedha  
Wizara ya Fedha yenye dhamana na fedha itatekeleza 
majukumu yafuatayo:- 
(i) Kutoa fedha kwa taasisi za Serikali zinazosimamia 

mifuko na programu za uwezeshaji ili kuwezesha 
wananchi kupata huduma za uwezeshaji kwa lengo la 
kuanzisha na kukuza shughuli za kiuchumi; 

(ii) Kutoa fedha kwa taasisi za Serikali zinazosimamia 
mifuko na programu za uwezeshaji ili kuwezesha ruzuku 
kwa wananchi kwa lengo la kupunguza mzunguko wa 
umaskini na kuimarisha hali ya uchumi wao; 

(iii) Kuhakikisha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anakagua fedha za Serikali zinazoingia 
kwenye mifuko na programu za uwezeshaji ili kuangalia 
kama zinatekeleza majukumu kulingana na malengo ya 
kuanzishwa kwake;  

(iv) Kuhakikisha fedha za mifuko na programu za 
uwezeshaji za Serikali zinatumika kwa kuzingatia Sheria 
ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 na kanuni zake kwa 
manufaa ya wananchi;   

(v) Kuhakikisha taasisi za Serikali zinazosimamia mifuko na 
programu zinaandaa taarifa ya hesabu za fedha ya 
mwaka na kuziwasilisha Wizara ya Fedha; na 

(vi) Kufuatilia matumizi ya fedha za Serikali katika mifuko na 
programu za uwezeshaji. 
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4.5 Taasisi za Serikali Zinazosimamia Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji 

Taasisi za Serikali zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji ikijumuisha Wizara, na Taasisi za sekta ya 
umma zitatekeleza yafuatayo:- 

(i) Kutoa taarifa NEEC wakati wa kuanzisha mfuko au 
programu ya uwezeshaji ili kuondoa mwingiliano wa 
walengwa, majukumu na huduma; 

(ii) Kujisajili kwa kuzingatia Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Na.16 ya mwaka 2004 kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 26 na 27; 

(iii) Kutoa huduma bora za uwezeshaji kwa hadhira 
lengwa kulingana na malengo ya kuanzishwa mifuko 
na programu husika; 

(iv) Kuandaa Mpango Mkakati wa mfuko au programu 
husika ili kuwa na mwelekeo ambao utatoa msukumo 
mkubwa katika utendaji wa mifuko na programu 
husika pamoja na kuwa ni nyenzo ya kutafutia 
rasilimali fedha kutoka kwa wadau;  

(v) Kuhakikisha Sheria/Tamko/Waraka/Katiba ya 
kuanzisha mfuko na programu inatekelezwa ipasavyo 
ili kufanikisha kufikiwa kwa malengo ya kuanzishwa 
kwake; 

(vi) Kutangaza huduma zinazotolewa kwa hadhira lengwa 
kwa kuhakikisha kuwa kila mfuko na programu 
zinakuwa na tovuti, mfumo wa kielektroniki wa 
ukusanyaji wa taarifa na vipindi vya luninga ili kutoa 
uelewa kwa wananchi kuhusu uwepo wa huduma za 
mifuko na programu husika; 
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(vii) Kushirikiana na taasisi nyingine kwa ajili ya 
kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za 
kusaidia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa mfuko na 
programu;  

(viii) Kuandaa Mpango Kazi wa mwaka wa mfuko na 
programu ya uwezeshaji na kupitishwa na bodi ya 
wadhamini wa mfuko na programu husika;  

(ix) Kuhakikisha huduma zinatolewa kwa walengwa 
walioainishwa katika mfuko na programu husika; 

(x) Kuwasilisha orodha ya wakopaji kwenye Ofisi ya 
Kumbukumbu ya Wakopaji; 

(xi) Kufanya tathmini ya kina ya maombi ya mikopo; 
(xii) Kutoa mikopo na ruzuku kwa hadhira lengwa; 
(xiii) Kutoa mikopo kwa wananchi wenye miradi au 

biashara; 
(xiv) Kutoza riba kulingana na miongozo ya BOT; 
(xv) Kuweka utaratibu wa kukopesha mitaji mikubwa ili 

kupata matokeo; 
(xvi) Kushiriki maonesho ya mifuko na programu za 

uwezeshaji ili kutangaza huduma za mfuko au 
programu husika; 

(xvii) Kuhakikisha kuwa fedha zinatumika kwa ufanisi 
kulingana na malengo yaliyoainishwa kwenye 
Sheria/Tamko/Waraka/Katiba ya kuanzisha mfuko na 
programu husika; 

(xviii) Kuainisha na kuweka mikakati ya kukabiliana na 
vihatarishi ambavyo vinaweza kujitokeza na kuathiri 
utendaji wa mfuko au programu husika; 

(xix) Kuhakikisha uwepo wa vyombo vya usimamizi ikiwa 
ni pamoja na bodi ya wadhamini ili kutoa ushauri kwa 
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Waziri mwenye dhamana ya mfuko na programu ya 
uwezeshaji;  

(xx) Kuteua meneja wa mfuko au programu pamoja na 
kuwezesha upatikanaji wa wataalam wa kutosha na 
wenye ujuzi kulingana na huduma zinazotolewa na 
mfuko au programu husika; 

(xxi) Kutumia fursa zilizopo katika kuboresha utendaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji. Fursa hizo ni 
pamoja na: kukua kwa teknolojia; uwepo wa taasisi 
mbalimbali za kusaidia katika kutoa huduma ikiwa ni 
pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali; na uwepo 
wa muundo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambao unatoa fursa za kuwafikia walengwa 
wa mifuko na programu kupitia Sekretarieti za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(xxii) Kutafuta vyanzo mbalimbali vya mapato kulingana na 
vyanzo vilivyoainishwa katika Sheria/Waraka/Katiba 
ya kuanzisha mfuko au programu husika ili 
kujitegemea; 

(xxiii) Kusogeza huduma za uwezeshaji maeneo ya 
pembezoni ya miji na vijijini; 

(xxiv) Kuwasilisha gawio, michango na ziada stahiki katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali; 

(xxv) Kufuatilia na kutathmini viashiria vya Mpango Mkakati 
ili kupima utendaji wa mfuko na programu husika 
kupitia mpango kazi wa mwaka; 

(xxvi) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa mfuko na 
programu wa ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuwezesha utoaji 
bora wa huduma kwa walengwa husika; 
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(xxvii) Kuwezesha upatikanaji wa masoko ya ndani, kikanda 
na kimataifa ya bidhaa na huduma za walengwa;  

(xxviii) Kushirikiana na sekta binafsi katika utoaji huduma; 
(xxix) Kushiriki kutoa huduma za uwezeshaji katika vituo 

vya uwezeshaji kiuchumi;  
(xxx) Kuandaa taarifa za robo mwaka na za mwaka za 

mifuko na programu kama zilivyoainishwa katika 
Fomu Na.1 na Fomu Na.2 na kuziwasilisha NEEC kila 
baada robo mwaka husika kumalizika;  

(xxxi) Kuwasilisha Taarifa ya ukaguzi wa mahesabu ya 
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji NEEC 
mara moja kwa mwaka baada ya kumalizika mwaka 
wa fedha baada ya ukaguzi unaofanywa na CAG au 
kupitishwa na Bodi ya mfuko au programu ya 
uwezeshaji husika; na 

(xxxii) Kuandaa kijarida cha taarifa kuhusu mfuko au 
programu husika na kusambaza kwa wadau. 

4.6 Sekretarieti za Mikoa  
Sekretariati za Mikoa ni mratibu wa shughuli zote ikiwa ni 
pamoja na uwezeshaji kiuchumi zinazofanywa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa msingi huo, 
zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:-  
(i) Kusimamia utendaji wa mifuko na programu katika 

mikoa husika inapotekelezwa;   
(ii) Kuhakikisha vituo vya uwezeshaji kiuchumi 

vinaanzishwa katika kila Halmashauri; 
(iii) Kutathmini utendaji wa mifuko na programu za 

uwezeshaji katika mkoa husika; na 
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(iv) Kuchambua na kujuimusha taarifa za robo mwaka na 
mwaka za mifuko na programu zilizogatuliwa katika 
mikoa husika kwa kutoa taarifa kama zilivyoainishwa 
katika Fomu Na.1 na Fomu Na.2 na kuziwasilisha OR-
TAMISEMI baada ya robo mwaka husika kumalizika. 
 

4.7 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) kwa kushirikiana na 
taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo:-  
(i) Kuwawezesha wananchi kufanya shughuli za kiuchumi 

zenye tija na ubora ili kuinua pato lao na Taifa kwa 
ujumla;  

(ii) Kutoa huduma za uwezeshaji kwa walengwa 
waliokusudiwa na kukidhi vigezo vya mfuko au 
programu husika;  

(iii) Kufanya tathmini ya kina ya maombi ya mikopo;  
(iv) Kuhakikisha vituo vya uwezeshaji kiuchumi 

vinaanzishwa na kutoa huduma za uwezeshaji katika 
eneo moja; 

(v) Kufuatilia mikopo kwa kuhakikisha kwamba wakopaji 
wanatumia mikopo kwa shughuli za kiuchumi na 
wanazingatia masharti ya mikopo; 

(vi) Kufuatilia matumizi ya ruzuku ili kuwawezesha 
wananchi kuanzisha shughuli za kiuchumi ili 
kupunguza mzunguko wa umaskini katika jamii; 

(vii) Kuwawezesha wananchi kubuni na kusanifu miradi na 
biashara katika maeneo yao; 

(viii) Kusaidia Wizara au taasisi za sekta ya umma na sekta 
binafsi zinazosimamia mifuko na programu za 
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uwezeshaji zinapofanya zoezi la kufuatilia ulipaji wa 
madeni hususan mikopo chechefu; 

(ix) Kuwatangazia wananchi juu ya uwepo wa huduma za 
mifuko na programu za uwezeshaji katika Halmashauri 
husika; 

(x) Kutenga majengo na maeneo ya ardhi yenye 
miundombinu wezeshi kwa ajili ya shughuli za 
kiuchumi; 

(xi) Kuhakikisha kuwa fedha za mikopo na ruzuku 
zilizogatuliwa zinatumika kwa ufanisi kulingana na 
malengo yaliyoainishwa kwenye Sheria na Katiba ya 
kuanzisha mifuko na programu husika;  

(xii) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa mifuko na programu 
za uwezeshaji zilizogatuliwa za robo mwaka kwa 
kuzingatia aina ya taarifa zilizoainishwa katika Fomu 
Na.1 na kuwasilisha ngazi ya Mkoa baada ya robo 
mwaka husika kumalizika; na 

(xiii) MSM ziwe zinaandaa taarifa fupi za utekelezaji (Toleo 
la Wananchi kuhusu Mfuko na Programu ya 
Uwezeshaji) na kuziweka katika mbao za matangazo 
za ofisi za DED, WEOs, VEOs, na MEOs ili taarifa ifike 
katika ngazi zote ambapo wananchi wanaweza 
kuzipata kwa urahisi. 
 

4.8 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi ambalo ni mratibu 
wa uwezeshaji kiuchumi nchini, litatekeleza majukumu 
yafuatayo:- 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Kiuchumi Na.16 ya mwaka 2004;  
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(ii) Kusajili taasisi na mashirika yanayojishughulisha na 
uwezeshaji kiuchumi; 

(iii) Kuandaa rejista ya mifuko na programu za uwezeshaji 
zinazojishughulisha na uwezeshaji kiuchumi; 

(iv) Kuratibu utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji ili kuhakikisha kuwa zinakuwa na manufaa 
kwa wananchi na Taifa kwa kuzingatia malengo ya 
kuanzishwa kwake;  

(v) Kujenga uwezo kwa taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji ili kutoa huduma bora; 

(vi) Kuratibu Maonesho ya Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji ili kukuza uelewa kwa wananchi; 

(vii) Kufuatilia na kutathmini utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji; 

(viii) Kuratibu programu za ukuzaji ujuzi kwa wananchi kwa 
lengo la kuwawezesha kushiriki kikamilifu kwenye 
shughuli za kiuchumi kwa kuzalisha mazao, bidhaa na 
kutoa huduma zenye bora na viwango vya kimataifa; 

(ix) Kuratibu upatikanaji wa mitaji na ruzuku kwa wananchi 
ili kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi; 

(x) Kuandaa makongamano kuhusu uwezeshaji ili kupima 
na kujadili mafanikio na changamoto katika kukuza 
uwezeshaji; 

(xi) Kuimarisha mfumo wa kubadilishana taarifa kati ya 
wadau ili kutambua michango ya mifuko na programu 
za uwezeshaji katika kuboresha maisha ya wananchi 
na kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za 
kiuchumi;  
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(xii) Kuandaa taarifa za utekelezaji za robo mwaka na za 
mwaka za mifuko na programu za uwezeshaji na 
kuziwasilisha kwa mamlaka na wadau mbalimbali; na 

(xiii) Kuandaa kijarida cha taarifa kuhusu mifuko na 
programu za uwezeshaji na kusambaza kwa wadau 
hasa wananchi. 

 

4.9 Taasisi za Sekta Binafsi 
Taasisi za sekta binafsi zinazosimamia mifuko na programu 
za uwezeshaji ikiwa ni pamoja na kampuni, benki, taasisi za 
fedha na asasi za kiraia ni wadau muhimu katika kukuza 
uwezeshaji nchini pamoja na kuchochea uchumi na 
maendeleo ya nchi. Hivyo, taasisi za sekta binafsi zina 
wajibu wa kutekeleza majukumu yafuatayo:- 
(i) Kujisajili NEEC kwa kuzingatia Sheria ya Taifa ya 

Uwezeshaji Kiuchumi Na.16 ya mwaka 2004 kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu cha  26 na 27; 

(ii) Kuimarisha matumizi ya mitandao ya intaneti, mitandao 
ya kijamii na simu za mikononi ili kuchochea ukuaji wa 
uchumi hususan maeneo ya pembezoni ya miji na vijijini; 

(iii) Kutoa huduma za uwezeshaji kulingana na mahitaji na 
vipaumbele vya maeneo husika na vipaumbele vya nchi; 

(iv) Kutengeneza bidhaa za mikopo isiyohitaji dhamana; 
(v) Kutoa mitaji kwa wananchi wanaotaka kuanzisha na 

kukuza biashara; 
(vi) Kuongeza wigo wa utoaji huduma za uwezeshaji 

kwenye sekta ya kilimo, uvuvi na ufugaji; 
(vii) Kupunguza riba ili kuwezesha wananchi kupata mikopo 

kwa gharama nafuu; 
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(viii) Kuwasilisha orodha ya wakopaji kwenye Ofisi ya 
Kumbukumbu ya Wakopaji; 

(ix) Kukuza ujuzi kwa wananchi ili kuzalisha mazao, bidhaa 
na kutoa huduma bora; 

(x) Kutoa huduma za uwezeshaji kwa wananchi ili kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kiuchumi;  

(xi) Kusogeza huduma za uwezeshaji hadi maeneo ya 
pembezoni ya miji na vijijini ili kukuza shughuli za 
kiuchumi;  

(xii) Kutangaza huduma zinazotolewa kwa walengwa kwa 
kuhakikisha kuwa kila mfuko na programu zinakuwa na 
tovuti, mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa taarifa 
na vipindi vya luninga ili kutoa uelewa kwa wananchi 
kuhusu uwepo wa huduma za mifuko na programu 
husika; 

(xiii) Kushiriki kutoa huduma za uwezeshaji katika vituo vya 
uwezeshaji kiuchumi;  

(xiv) Kushiriki maonesho ya mifuko na programu za 
uwezeshaji yanayofanyika kila mwaka;  

(xv) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa mifuko na programu 
za robo mwaka na mwaka kwa kuzingatia aina ya taarifa 
zilizoainishwa katika Fomu Na.1 na Fomu Na.2 na 
kuziwasilisha NEEC baada ya robo mwaka husika 
kumalizika;  

(xvi) Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi wa mahesabu ya utendaji 
wa mifuko na programu za uwezeshaji NEEC baada ya 
kupitishwa na Bodi ya mfuko au programu ya 
uwezeshaji husika; na 

(xvii) Kuandaa kijarida cha taarifa kuhusu mfuko au programu 
husika na kusambaza kwa wadau. 
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4.10 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
Kutokana na ukuaji wa shughuli za kiuchumi, Vitambulisho 
vya Taifa ni muhimu ili kuwezesha taasisi mbalimbali kuwa 
na taarifa sahihi na kuweza kutoa huduma za uwezeshaji 
kwa wananchi kwa wakati. Vitambulisho vya Taifa 
huchochea shughuli za kiuchumi na kupunguza tatizo la 
mikopo chechefu. Hivyo, NIDA inaelekezwa kutakeleza 
yafuatayo:- 
(i) Kuchapisha Vitambulisho vya Taifa katika mikoa 

mbalimbali; na  
(ii) Kusambaza Vitambulisho vya Taifa kwa wananchi kwa 

wakati ili kuwawezesha wananchi kupata huduma za 
uwezeshaji kutoka kwa taasisi za umma na sekta binafsi.  

4.11 Wadau wa Maendeleo 
Wadau wa maendeleo ni muhimu katika kuleta maendeleo 
katika nchi. Kwa kutambua mchango wao, wadau wa 
maendeleo watakuwa na wajibu ufuatao:- 

(i) Kuendelea kuwezesha rasilimali fedha kwa taasisi za 
sekta ya umma na sekta binafsi zinazosimamia mifuko 
na programu za uwezeshaji ili kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kupunguza mzunguko wa umaskini; 

(ii) Kujenga uwezo kwa Wizara, mikoa, taasisi za sekta za 
umma na sekta binafsi, Sekretariati za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuboresha utoaji wa 
huduma za uwezeshaji kwa walengwa; na  

(iii) Kuwezesha vitendea kazi kwa Wizara, mikoa, taasisi 
za sekta ya umma na sekta binafsi, Sekretariati za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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SURA YA TANO:  MAWASILIANO YA WADAU 

5.1 Utangulizi 
Mwongozo huu unaweka mfumo wa mawasiliano na wadau 
utakaozingatia ngazi za utawala za Kitaifa, Mkoa na Wilaya. 
Lengo ikiwa ni kuweka msingi wa namna bora ya 
mawasiliano ndani ya Serikali, kati ya Serikali na wadau 
mbalimbali na wananchi sambamba na utoaji wa taarifa za 
ujumla kuhusu mifuko na programu za uwezeshaji. 

5.2  Ngazi ya Kitaifa 
Msemaji Mkuu wa utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji katika ngazi ya Kitaifa atakuwa ni Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) mwenye 
dhamana ya kuratibu mifuko na programu za uwezeshaji 
nchini.  
 

5.3 Ngazi ya Wizara  
Msemaji Mkuu wa utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji katika ngazi ya Wizara atakuwa ni Waziri 
anayesimamia mfuko au programu ya uwezeshaji husika 
kulingana na mwongozo huu.  
 

5.4   Ngazi ya Mkoa 
Mkuu wa Mkoa atakuwa Msemaji Mkuu wa shughuli za 
mifuko na programu za uwezeshaji katika ngazi ya Mkoa kwa 
mujibu wa Mwongozo huu na kwa kuzingatia majukumu yake 
katika mkoa husika. 
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5.5   Ngazi ya Wilaya 
Mkuu wa Wilaya atakuwa Msemaji Mkuu wa shughuli za 
mifuko na programu za uwezeshaji katika ngazi za Wilaya kwa 
mujibu wa Mwongozo huu na kwa kuzingatia majukumu yake 
katika wilaya husika. 
 

5.6   Ngazi ya Halmashauri 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Msemaji Mkuu wa 
shughuli za mifuko na programu za uwezeshaji katika ngazi ya 
Halmashauri kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa 
kuzingatia majukumu yake katika Halmashauri husika. 
 

5.7  Taasisi za Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
Watendaji Wakuu au Meneja wa mifuko na programu za 
uwezeshaji kwa taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji za sekta ya umma au sekta binafsi watakuwa 
wasemaji wakuu kwa kuzingatia mwongozo huu. 
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SURA YA SITA: UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA 
TAARIFA ZA UTENDAJI WA MIFUKO NA PROGAMU ZA 

UWEZESHAJI 

6.1 Utangulizi  
Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji ni mchakato wa 
kukusanya, kuchambua, kutafsri na kusambaza taarifa 
kuhusu mifuko na programu za uwezeshaji kwa mamlaka 
husika na wadau mbalimbali wakiwemo wananchi. 

6.2 Ufuatiliaji 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinatakiwa kufuatilia huduma zinazotolewa kwa lengo la 
kuboresha utendaji. Hivyo, taasisi zinatakiwa kufanya 
yafuatayo:- 
(i) Kuandaa Mpango Mkakati wa mfuko au programu 

husika; 
(ii) Kuandaa Mpango Kazi wa mwaka wa mfuko au 

programu ambao utakuwa msingi wa shughuli za 
ufuatiliaji katika maeneo husika;   

(iii) Kufuatilia utendaji wa mifuko na programu kwa lengo la 
kuangalia hatua za utekelezaji zilizofikiwa katika utendaji 
wa mifuko na programu; 

(iv) Kufanya ufuatiliaji wa huduma zinazotolewa kulingana 
na Mpango Kazi wa mwaka wa mfuko na programu 
husika;  

(v) Kuangalia kiasi cha fedha kilichotumika katika 
utekelezaji wa mfuko na programu husika;  
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(vi) Kubainisha upungufu na changamoto katika utoaji 
huduma za mifuko na programu za uwezeshaji; 

(vii) Kufuatilia utekelezaji wa viashiria vya msingi vya 
utendaji wa mifuko na programu ambavyo vinatumika 
kupima utekelezaji wa mifuko au programu husika; na 

(viii) Kuainisha viashiria vya msingi vya utendaji ambavyo 
vitatumika katika kukusanya taarifa za mifuko na 
programu mara kwa mara kama ilivyoainishwa katika 
Fomu Na. 1 na Fomu Na.2.  
 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
pamoja na mambo mengine, zizingatie hatua za kufuatilia 
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji 
zilizoainishwa katika Fomu Na.3 pamoja na kutumia mbinu 
mbalimbali wakati wa zoezi la ufuatiliaji ikiwemo kutembelea 
wananchi ambao wamepata huduma za uwezeshaji ikiwa ni 
pamoja na mikopo, ruzuku au ujuzi; kufanya mahojiano na 
walengwa; kuangalia maendeleo ya miradi ya walengwa 
waliopata mikopo, ujuzi au ruzuku; na kufanya midahalo na 
jamii. Pamoja na masuala mengine, taarifa ya ufuatiliaji 
ijumuishe maeneo yaliyoainishwa katika Fomu Na.4 na 
kuwasilishwa NEEC pamoja na wadau mbalimbali.  
 
 

6.3 Tathmini 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinawajibu wa kuangalia ikiwa huduma za uwezeshaji 
zinazotolewa kama zinakidhi malengo yaliyokusudiwa. 
Hivyo, taasisi zinatakiwa kuangalia matokeo ya huduma za 
uwezeshaji zinazotolewa kwa walengwa kwa kuangalia 
maendeleo na ustawi wa walengwa husika. Tathmini ifanywe 
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na taasisi zinazosimamia mifuko na programu kwa 
kushirikiana na taasisi nyingine au taasisi huru. Tathmini 
itawezesha Serikali kujua masuala yafuatayo kuhusiana na 
mifuko na programu za uwezeshaji ikiwa ni pamoja na:- 

(i) Kuonesha mafanikio yaliyofikiwa kulingana na 
malengo yaliyokusudiwa; 

(ii) Kuangalia umuhimu na ufanisi wa shughuli za 
utekelezaji wa mifuko na programu husika; 

(iii) Kubaini iwapo huduma zinazotolewa ni bora au duni; 
(iv) Kubaini mambo yanayofanikisha au kuathiri utendaji 

wa mifuko na programu;  
(v) Kupata maoni ya wadau kuhusu ubora au udhaifu wa 

huduma za mifuko na programu;  
(vi) Kulinganisha mabadiliko chanya yaliyosababishwa na 

mifuko na programu husika kwa walengwa;  
(vii) Kubaini uendelevu wa mifuko na programu za 

uwezeshaji; na 
(viii) Kuangalia changamoto za uendeshaji wa mifuko na 

programu za uwezeshaji. 
 

Wakati wa kufanya zoezi la tathmini, taasisi zinazosimamia 
mifuko na programu za uwezeshaji kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI zinatakiwa kufanya maandalizi ya kutosha kwa 
kuzingatia hatua za kufanya tathmini kama zilivyoainishwa 
katika Fomu Na.5. Aidha, taarifa ya tathmini iandaliwe 
pamoja na masuala mengine izingatie muundo kama 
inavyooneshwa katika Fomu Na.6. Taarifa ya tathmini 
iwasilishwe NEEC pamoja na wadau mbalimbali. 
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6.4 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu zinaelekezwa 
kuandaa taarifa za utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji na kuziwasilisha NEEC kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi Na.16 ya 
mwaka 2004 Kifungu cha 31. 

6.4.1  Vigezo vya Ubora wa Taarifa 
Pamoja na sifa nyingine, taarifa ya utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji zinatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:- 

(i) Iwe fasaha, inayoeleweka kwa urahisi yenye 
kujumuisha masuala ya msingi; 

(ii) Izingatie hadhira husika; 
(iii) Iwe na utangulizi unaojitosheleza; 
(iv) Iwe imechambuliwa na ina ushahidi wa takwimu;  
(v) Izingatie aina ya taarifa za msingi kulingana na mfuko 

na programu husika; 
(vi) Ioneshe mafanikio yaliyopatikana kwa kuonesha 

mwenendo wa viashiria vya msingi vya mfuko na 
programu husika kwa kutumia majedwali, grafu, picha 
na michoro; 

(vii) Iainishe matokeo chanya yaliyotokea kwa hadhira 
lengwa mfano ajira zilizotengenezwa, kuongezeka kwa 
kipato au kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi 
zilizoanzishwa; 

(viii) Iainishe changamoto zinazoathiri utendaji wa mfuko au 
programu husika; 

(ix) Iwe imefanyiwa uchambuzi wa huduma zilizotolewa;  
(x) Iandaliwe katika muda unaotakiwa; 
(xi) Iwe inawawezesha watoa maamuzi kufanya maamuzi 

sahihi; na 
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(xii) Taarifa iwe na matumizi ya majedwali, michoro, grafu 
na picha. 
 

6.4.2 Aina ya Taarifa 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zina wajibu wa kuandaa taarifa kulingana na huduma za 
mfuko au programu husika pamoja na mahitaji ya wadau 
wakiwemo Serikali, wananchi, sekta binafsi na washirika wa 
maendeleo. Pamoja na taarifa nyingine, taasisi zinatakiwa 
kuandaa taarifa zifuatazo:- 
(i) Taarifa za utekelezaji za robo mwaka za mifuko na 

programu zinazojumuisha taarifa za fedha na utendaji 
kwa kipindi husika kwa kuzingatia muundo kama 
inavyooneshwa katika Fomu Na.1; 

(ii) Taarifa za robo mwaka za ukaguzi wa mifuko na 
programu za uwezeshaji; 

(iii) Taarifa ya fedha ya mwaka kwa kuzingatia viwango vya 
uandaaji wa taarifa husika; na 

(iv) Taarifa ya mwaka ya utendaji wa mifuko na programu 
kwa kufuata muundo ulioainishwa kwenye Fomu Na.2 
pamoja na kuandaa kijarida cha taarifa. 

 
Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
pia zinasisitizwa kutekeleza yafuatayo:- 

(i) Kuhakikisha taarifa ya utendaji inatoa utekelezaji wa 
viashiria/aina ya takwimu za msingi za Mfuko na 
programu husika. Mfano, kwa mfuko unaotoa ruzuku 
kwa kaya maskini viashiria vifuatavyo vinaweza 
kutolewa taarifa:- 
(a) Kiasi cha mtaji kwa vyanzo vya mapato; 
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(b) Idadi ya kaya maskini zilizotambuliwa; 
(c)   Kiasi cha ruzuku kilichohawilishwa kwa kaya 

maskini; 
(d) Idadi ya kaya maskini zilizopata ruzuku; 
(e) Idadi ya wanufaika kwa jinsia; 
(f)   Idadi ya watoto kutoka kaya maskini waliopata 

huduma kwa jinsi na aina ya huduma; na 
(g) Idadi ya ajira za muda zilizotengenezwa kwa jinsia. 

(ii) Kuhakikisha taarifa inaainisha mapato yaliyopatikana, 
shughuli zilizofanyika, matokeo na matumizi ya fedha 
kwa kipindi husika; 

(iii) Kuhakikisha taarifa inaonesha mwenendo wa viashiria 
vya msingi vya mfuko na programu husika kama 
inavyoonesha katika Fomu Na.7 kwa kutumia 
majedwali, michoro, picha au grafu;  

(iv) Kuhakikisha viashiria vinavyopangwa kufuatiliwa ni 
lazima viwe na na kizio (baseline) ili kurahisisha katika 
ufuatiliaji wa utekelezaji (maana bila kizio ni vigumu 
kupima kama kuna mafanikio au la. Ikiwa kama 
kiashiria hakina kizio ni vyema kufanya utafiti wa awali 
(baseline survey) ili kupata thamani ya awali (initial 
value) kabla ya utekelezaji; na  

(v) Taarifa iainishe mafanikio, changamoto na mikakati ya 
kutatua changamoto zilizopo. 
 

6.4.3 Muda wa Kutoa Taarifa 
Taasisi zinaelekezwa kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
mifuko na programu za uwezeshaji kulingana na mfumo wa 
Serikali katika uandaaji wa taarifa. Hivyo, taasisi 
zinahimizwa kuzingatia ratiba iliyowekwa katika Jedwali Na.1 
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ili kuboresha utoaji wa taarifa za utendaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji na kuwawezesha watoa maamuzi 
kupata taarifa kwa wakati.  

Jedwali na.1: Ratiba ya Muda wa Kuandaa na Kuwasilisha 
Taarifa  

Na. Aina ya 
Taarifa 

Muda Mdau Idadi 

1 Taarifa za 
utekelezaji 
wa mifuko 
na 
programu 
za 
uwezeshaji 
za robo 
mwaka 

Kila tarehe 15 
baada ya 
kumalizika robo 
mwaka husika 

NEEC 
Umma 
Wadau 
mbalimbali 

Mara 
nne 
kwa 
mwaka 

2 Taarifa ya 
mwaka ya 
hesabu za 
fedha za 
mifuko na 
programu 
za 
uwezeshaji  

Tarehe 15 
Oktoba baada 
ya kumalizika 
mwaka wa 
fedha baada ya 
ukaguzi 
unaofanywa na 
CAG au 
kupitishwa na 
Bodi ya mfuko 
au programu ya 
uwezeshaji 
husika 

Wizara ya 
Fedha 
CAG 
NEEC 
Umma 
Wadau 
mbalimbali 

Mara 
moja 
kwa 
mwaka 

3 Taarifa ya 
mwaka ya 
utendaji  
wa mifuko 
na 
programu 
za 

Tarehe 15 
Oktoba baada 
ya kumalizika 
mwaka wa 
fedha 

Ofisi ya 
Waziri 
Mkuu 
(Sera, 
Bunge na 
Uratibu) 
Wizara ya 

Mara 
moja 
kwa 
mwaka 
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Na. Aina ya 
Taarifa 

Muda Mdau Idadi 

uwezeshaji  Fedha 
NEEC 
Umma 
Wadau 
mbalimbali 

4 Taarifa ya 
ukaguzi ya 
mwaka  

Kila tarehe 15 
baada ya 
kumalizika 
mwaka husika 
baada ya 
ukaguzi 
unaofanywa na 
CAG au 
kupitishwa na 
Bodi ya mfuko 
au programu ya 
uwezeshaji 
husika 

CAG 
NEEC 

Mara 
moja 
kwa 
mwaka 

 

6.4.4 Mtiririko wa Utoaji Taarifa  
Taarifa kuhusu utendaji wa mifuko na programu za 
uwezeshaji zitaandaliwa na taasisi zinazosimamia mifuko na 
programu za uwezeshaji na kuwasilishwa NEEC inayoratibu 
ujumuishaji wa taarifa za mifuko na programu za uwezeshaji. 
NEEC itajumuisha taarifa katika vipindi vya robo mwaka na 
mwaka na kuisambazwa kwa mamlaka na wadau. 

6.5 HITIMISHO 
Mwongozo huu ni kwa ajili ya kuimarisha uratibu na 
usimamizi wa mifuko na programu za uwezeshaji kwa lengo 
la kuwezesha ushiriki na umiliki mpana wa uchumi kwa 
wananchi ili kukuza uchumi na kuboresha maisha ya 
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wananchi. Mwongozo unalenga pia kujenga ushirikiano 
katika utendaji na uratibu wa mifuko na programu za 
uwezeshaji baina ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na 
Uratibu), Wizara, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi, 
taasisi za sekta ya umma na sekta binafsi, Sekretarieti za 
Mikoa na MSM ili kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 na Sheria ya Taifa 
ya Uwezeshaji Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 2004. Hivyo, 
Mwongozo huu ni nyenzo katika uanzishaji na usimamizi wa 
mifuko na programu za uwezeshaji na utatumika bila kuathiri 
mifumo iliyopo ya Serikali. 
 

Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
zinaelekezwa kuzingatia Mwongozo huu pamoja na Sera ya 
Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya mwaka 2004 na Sheria ya 
Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi na Sheria ya Fedha ya Umma 
Na. 6 ya mwaka 2001 na Sera na Sheria za Kisekta.  
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Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 
72 Zilizopo hadi Aprili, 2024 

Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji inayomilikiwa na 
Serikali ni:- 
 

1. Mfuko wa Maendeleo ya 
Vijana (Youth Development 
Fund - YDF); 

2. Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake (Women 
Development Fund - WDF) 

3. Mfuko wa Taifa wa 
Kuendeleza Wajasiriamali 
Wananchi (National 
Entrepreneurship Development 
Fund - NEDF); 

4. Mfuko wa Taifa wa Pembejeo 
(Agricultural Inputs Trust Fund 
- AGITF); 

5. Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa 
Wajasiriamali Wadogo (SELF 
Microfinance   Fund); 

6. Mfuko wa Kilimo Kwanza 
(Kilimo Kwanza Fund - KKCF); 

7. Mfuko wa Mzunguko katika 
Mikoa (Regional Revolving 
Fund - RRF); 

8. Mfuko wa Usambazaji wa Maji 
kwa Umeme wa Jua; 

9. Mfuko wa Mabadiliko ya 
Tabianchi (Global Climate 
Fund – GCF); 

10. Mfuko wa Maendeleo ya 
Michezo; 

11. Mfuko wa Maendeleo ya 
Utamaduni na Sanaa; 

12. Mfuko wa Dhamana za Mikopo 
kwa Wakulima Wadogo 
(Smallholders’ Credit 
Guarantee Scheme - SCGS); 

13. Mfuko wa Kusaidia 
Makandarasi (Contractors 
Assistance Fund - CAF); 

14. Mfuko wa Kuendeleza Umeme 
Jadidifu Tanzania (Tanzania 
Energy Development and 
Expansion - TEDAP); 

 
15. Mfuko wa Mikopo Midogo ya 

Nyumba (Housing Microfinance 
Fund); 

16. Mfuko wa Dhamana za Mikopo 
kwa Wajasiriamli katika Sekta ya 
Kilimo (SIDO SME –CGS); 

17. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tanzania Social Action Fund –
TASAF); 

18. Mfuko wa Misitu Tanzania 
(Tanzania Forest Fund –TaFF); 

19. Mpango wa kuwawezesha 
Wavuvi na Wakuzaji Viumbe Maji; 

20. Mpango wa Kuendeleza Viwanda 
Vidogo na vya Kati (SANVN 
Viwanda Scheme); 

21. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
(HESLB); 

22. Mpango wa kuwawezesha 
Wanawake, Vijana na Wenye 
Ulemavu (Asilimia 10 za 
Halmashauri; 

23. Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa 
Watumishi wa Serikali; 

24. Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi 
wa Serikali Kuu (Public Service 
Advances Fund); 

25. Mfuko wa Nishati Vijijini (Rural 
Energy Fund –REF); 

26. Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB); 

27. Mfuko wa Kuchochea Kilimo 
Tanzania (Tanzania 
Agricultural Catalytic Trust-TACT); 

28. Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Umma (UCSAF); 

29. Mfuko wa Elimu Tanzania 
(Tanzania Education Fund - TEF); 

30. Mfuko wa Kuongeza Ujuzi na 
Stadi za Kazi (SDF); 

31. Mfuko wa Fidia ya Ardhi 
Tanzania; 

32. Mfuko wa Taifa wa Maji (National 
Water Fund - NWF);  
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33. Mfuko wa Kuhifadhi 
Wanyamapori Tanzania 
(TWPF); 

34. Mfuko wa Uhifadhi wa Milima 
ya Tao la Mashariki (Eastern 
Arc Mountains Conservation 
Endowment Fund - EAMCEF); 

35. Mfuko wa Taifa wa Mambo ya 
Kale (The National Fund For 
Antiquities); 

36. Mfuko wa Tozo ya Maendeleo 
ya Utalii (Tourism 
Development Levy - TDL); 

37. Mfuko wa Udhamini wa 
Kudhibiti UKIMWI (AIDS Trust 
Fund - ATF); 

38. Mfuko wa Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika; 

39. Mfuko wa Taifa wa Dhamana 
ya Hifadhi ya Mazingira; 

40. Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo; 

41. Mfuko wa Taifa wa Usimamizi 
wa Maafa; 

42. Mfuko wa Kuendeleza ya Zao 
la Pamba; 

43. Mfuko wa Kuendeleza 
Uzalishaji wa Sukari; Mfuko wa 
Kuendeleza Zao la Korosho; 

44. Mfuko wa Wafanyabiashara 
Ndogondogo na Watoa 
huduma Zisizo Rasmi 
(Machinga); 

45. Mfuko wa Utafiti na 
Maendeleo; 

46. Mfuko wa Maendeleo ya Reli; 
47. Programu ya Taifa ya Kukuza 

Ujuzi; 
48. Kampuni ya UTT AMIS; 
49. Mfuko wa Udhamini wa Mikopo 

kwa wajasiriamali wadogo na 
wa Kati (SME-CGS);  

50. Mfuko wa Uwezeshaji wa 
Mwananchi (MEF);  

51. Mfuko wa Taifa wa Watu 
Wenye Ulemavu; 

52. Programu ya Ajira kwa Vijana 
kupitia Sekta ya Kilimo (Build A  

53. Better Tommorrow - BBT);  
54. Mfuko wa Kudhibiti Mabadiliko ya 

Bei za Mafuta (Fuel Price 
Stabilization Fund - FPSF); 

55. Mfuko wa Uhamasishaji wa 
Matumizi ya Ethanol kama Nishati 
mbadala ya kupikia; 

56. Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya  
Umwagiliaji; 

57. Mfuko wa Udhamini Mikopo ya 
Mauzo ya Nje ya Nchi (ECGS); 

58. Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa; 

59. Mfuko wa Uwezeshaji wa Ubia 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi; 

60. Mpango wa Kutambua na 
Kurasimisha Ujuzi wa vijana 
uliopatikana nje ya Mfumo rasmi 
(Recognition of prior learning); 

61. Mpango wa kuwawezesha Vijana 
kushiriki katika Kilimo cha Kisasa  
kwa kutumia Teknolojia ya Kitalu 
Nyumba;  

62. Mpango wa kuwapatia vijana 
Mafunzo ya Kilimo nchini Israel. 

63. Mfuko wa kupikia; na 
64. Mfuko wa Taifa wa Uendelezaji 

Sayansi na Teknolojia 
(MTUSATE) 

Mifuko na programu za uwezeshaji 
zinazomilikiwa na Sekta Binafsi ni:- 
1. Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi 

ya Kilimo (Private Agricultural 
Sector Support Trust – PASS 
Trust); 

2. Asasi ya Kusaidia Wajasiriamali 
Wadogo na Wakati (African 
Guarantee Fund) – NMB; 

3. African Trade Insurance - NMB; 
4. Kituo cha Ubunifu wa Kilimo 

Biashara (AIC); 
5. Women Trust Fund; 
6. Social Action Trust Fund; 
7. Mfuko wa Kuendeleza Sekta 

Binafsi za Fedha Tanzania 
(Financial Sector Deepening 
Trust- FSDT);  

8. Mfuko wa SME Impact Fund; na 
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9. Programu ya Kuongeza ujuzi kwa 
Vijana na Wanawake – Programu 
ya tujiajiri (KCB) 

 
Fomu Na.1: Muundo wa Uandaaji Taarifa za Utekelezaji wa Mifuko na Programu 
za Uwezeshaji za Robo Mwaka  

Yaliyomo 
SURA YA KWANZA: UTANGULIZI   
1.1 Usuli - eneo hili litoe taarifa kuhusu jina la mfuko au programu, mwaka 

ulioanzishwa, sheria/waraka/azimio lililoanzisha mfuko au programu, 
lengo la mfuko, walengwa wa mfuko, mkoa/eneo ambalo makao 
makuu ya mfuko au programu husika yapo na mikoa au ofisi za kanda 
ambapo mfuko au programu inafanya kazi. 

1.2 Lengo la Taarifa 
1.3 Methodolojia 
1.4 Muundo wa Taarifa 
SURA YA PILI: UTEKELEZAJI  
2.1 Utangulizi 
2.2 Utekelezaji (Mfano mfuko au programu inayotoa mikopo) 
2.2.1 Vyanzo vya Mapato (Serikali au wadau). 
2.2.2 Kiasi cha mtaji wa mfuko/programu 
2.2.3 Mikopo iliyotolewa kwa jinsi na eneo.  
2.2.4 Kiasi cha mikopo kilichorejeshwa 
2.2.5 Kiwango cha urejeshaji mikopo. 
2.2.6 Mwenendo wa mikopo chechefu 
2.2.7 Idadi ya wanufaika waliopata mikopo kwa jinsia. 
2.2.8 Idadi ya biashara zilizoanzishwa. 
2.2.9 Aina ya biashara zilizoanzishwa. 
2.2.10 Idadi ya ajira zilizotengenezwa kwa jinsia.  
2.3 Mafanikio 
Pamoja na maelezo haya, taarifa iwe na chati, michoro na majedwali ili 
kutoa picha ya mwenendo wa viashiria husika. Baadhi ya majedwali yapo 
kwenye Fomu Na.2 
SURA YA TATU: CHANGAMOTO NA MIKAKATI 
3.1 Utangulizi 
3.2 Changamoto 
3.3 Mikakati 
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Fomu Na.2: Muundo wa Uandaaji Taarifa za Utendaji wa Mifuko na 
Programu za Wezeshaji za Mwaka  
Yaliyomo 
Vifupisho 
Fasili ya Maneno 
Dibaji 
Muhtasari 
SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 
1.1 Usuli - eneo hili litoe taarifa kuhusu jina la mfuko au programu, 

mwaka ulioanzishwa, sheria/waraka/azimio lililoanzisha mfuko au 
programu, lengo la mfuko, walengwa wa mfuko, mkoa/eneo ambalo 
makao makuu ya mfuko au programu husika yapo na ofisi za kanda 
ambapo mfuko au programu inafanya kazi. 

1.2 Lengo la Taarifa 
1.3 Methodolojia 
1.4 Muundo wa Taarifa 
SURA YA PILI: UTENDAJI WA MFUKO 
2.1 Utangulizi 
2.2 Utekelezaji - Katika sehemu hii zitolewe taarifa za msingi za 
utekelezaji kulingana na mfuko na programu husika kama inavyoonesha 
kwenye sehemu ya 1 hadi 4. Taarifa hizo pia zitolewe kwa kutumia 
michoro na grafu. 
 
SEHEMU YA 1: TAARIFA ZA MIFUKO NA PROGRAMU ZINAZOTOA 
MIKOPO MOJA KWA MOJA KWA WALENGWA 

1.1 MIFUKO NA PROGRAMU ZINAZOTOA MIKOPO KWA 
WAFANYABIASHARA, KAMPUNI NA WATUMISHI 

Taarifa zitakazotolewa kwa mifuko na programu zinazotoa mikopo moja 
kwa moja kwa walengwa wakiwemo wafanyabiashara, wakulima, 
wafugaji na wavuvi, wenye viwanda, wenye kampuni na watumishi ni 
pamoja na:-  

Jedwali Na.1.1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Mtaji wa Mfuko au Programu  
Na. Mwaka  Kiasi  cha Mtaji 

(TZS) 
 Riba Jumla (TZS) 

1     
2     
3     

 Jumla    
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   Jedwali Na.1.1.2:Vyanzo vya Mapato ya Mfuko au Programu 
Na. Mwaka Serikali 

(TZS) 
Wadau 
(TZS) 

Riba (TZS) Jumla  (TZS) 

      
      
      
 Jumla     
 
Jedwali Na.1.1.3: Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

Kiasi cha 
Mikopo 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

ME KE ME KE 

           
           
           
    Jumla        
 
Jedwali Na.1.1.4:Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa  Kisekta 
Na. 2020/21 2021/22 

Sekta Kiasi cha 
Mikopo 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

Sekta Kiasi cha 
Mikopo 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

ME KE   ME KE 
  Mfano. 

Viwanda 
          

  Kilimo           
  Ufugaji           
 Biashara        
 Uvuvi        
 Madini        
  Usafirishaj

ii 
          

 Nyinginez
o 

       

         
 Jumla        
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Jedwali Na.1.1.5: Kiwango cha Urejeshaji wa Mikopo 
 Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

 Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotolew
a (TZS) 

 Kiasi 
Kilichoreje
shwa (TZS) 

Kiwango 
cha 
Urejeshaj
i (%) 

 Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotole
wa (TZS) 

 Kiasi 
Kilichoreje
shwa (TZS) 

Kiwango 
cha 
Urejeshaj
i (%) 

            
            
        
 
Jedwali Na.1.1.6: Mwenendo wa Mikopo Chechefu 
Na. Mwaka Kiasi cha Mikopo Chechefu (TZS) 
1 2020/21  
2 2021/22  
3 2022/23  
4 2023/24  
 
Jedwali Na.1.1.7: Thamani ya Mali Zilizopo za Mfuko au Programu 
Na. Mali/Kifaa Idadi Thamani ya 

Mali 
 
 Zilip
o 

Hali Yake Kwa 
Sasa 

1 Mfano: Fedha 
Zilizopo Benki 

- 100,000,000   

2 Mikopo halisi 
bila mikopo 
chechefu 

- 14,628,000   

3 Magari 3 26,044,943  Haitumiki 
4 Nyumba     
5 Viwanja     
6 Viti     
7 Generator      
8 Switch  Board      
9 Fax Machine      

10 Photocopy 
Machine 

    

11 Fridge      
12 Meza     
13 Kabati     
14 Kompyuta     
15 Viwanja     
16 Majengo     
17 Nyinginezo     

Jumla  140,672,943   
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Jedwali Na.1.1.8: Idadi ya Walengwa Waliopata Ujuzi 
Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya 
Wanufaika 

Aina ya Mafunzo Idadi ya Wanufaika Aina ya 
Mafunzo 

 ME  KE  ME  KE 

   Mfano: Uongezaji 
thamani  

     

         
         
 Jumla         

 
  Jedwali Na.1.1.9:Ajira Zilizotengenezwa kwa Sekta 

Na. Sekta Idadi ya Ajira 
ME KE 

  Ajira zilizotengenezwa 
kulingana na sekta ambazo 
mfuko au programu inatoa 
huduma mfano:Viwanda 

    

  Kilimo     
  Ufugaji     
 Biashara   
 Uvuvi   
 Madini   
  Usafirishaji    
 Jumla   

Jedwali Na.1.1.10: Idadi ya Biashara zilizoanzishwa kutokana na 
Uwezeshaji 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
Idadi ya Biashara Zilizoanzishwa Idadi ya Biashara Zilizoanzishwa 

     
    
    

1.2 MIFUKO INAYOTOA MIKOPO KWA WANAFUNZI 
Mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa wanafunzi wa vyuo vya 
elimu ya juu na kati itatoa taarifa kwa mwaka husika. 

Jedwali Na.1.2.1: Mtaji wa Mfuko tangu Kuanza kwa Mfuko au 
Programu 
Na. Mwaka  Kiasi cha Mtaji 

(TZS) 
 Riba (TZS) Jumla (TZS) 

1     
2     
3     

 Jumla    
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Jedwali Na.1.2.2:Vyanzo vya Mapato  
Na. Mwaka Serikali  

(TZS) 
Wadau 
(TZS) 

Riba  Jumla 
(TZS) 

      
      
      
 
Jedwali Na.1.2.3: Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa  
Na. Mwaka Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa (TZS) Idadi ya Wanafunzi 

ME KE 
         

     
     
  Jumla       

 
Jedwali Na.1.2.4: Kiwango cha Urejeshaji wa Mikopo 

 Na. Mwak
a 

 Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotolewa  
(TZS) 

Kiasi Kilichorejeshwa (TZS) Kiwango 
cha 
Urejesha
ji (%) 

Walioajiriwa 
Sekta ya 
Umma 

Walioajiri
wa Sekta 
ya Binafsi 

Waliojiaj
iri 

Jumla 

 1 2021  Mf.1,000,000,00
0 

 12 10 5 27   

 2           
 3           
 
Jedwali Na.1.2.5: Mwenendo wa Mikopo Chechefu 
Na. Mwaka Kiasi cha Mikopo Chechefu (TZS) 
1    
2    
3   
 
Jedwali Na.1.2.6: Thamani ya Mali Zilizopo za Mfuko 

Na. Mali/Kifaa Idadi Iliyopo Thamani ya Mali 
(TZS) 

Hali Yake Kwa 
Sasa 

1 Mfano: Fedha Zilizopo 
Benki 

- 100,000,000  

2 Mikopo halisi bila 
mikopo chechefu 

- 14,628,000  

3 Magari 5 26,044,943 Haitumiki 
4 Nyumba    
5 Viwanja    
6 Viti    
7 Generator     
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Na. Mali/Kifaa Idadi Iliyopo Thamani ya Mali 
(TZS) 

Hali Yake Kwa 
Sasa 

8 Switch  Board     
9 Fax Machine     

10 Photocopy Machine    
11 Fridge     
12 Meza    
13 Kabati    
14 Kompyuta    
15 Viwanja    
16 Majengo    
17 Nyinginezo    
Jumla  140,672,943  
 
SEHEMU YA 2: MIFUKO INAYOTOA DHAMANA 

2.1  Mifuko inayotoa Mikopo kwa kuweka Dhamana ya Mikopo 
Mifuko inayotoa dhamana ya mikopo kupitia benki na taasisi za fedha ili 
kuwezesha upatikanaji wa mikopo kwa walengwa wakiwemo 
wafanyabiashara, kampuni, wakulima, wavuvi na vyama vya ushirika. 
Mifuko itatoa taarifa na takwimu za msingi kulingana na majukumu ya 
mifuko au programu husika. Taarifa zinazohitajika ni pamoja na:- 

  Jedwali Na.2.1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Mtaji wa Mfuko au 
Programu  
Na. Mwaka  Kiasi  cha Mtaji 

(TZS) 
 Riba Jumla (TZS) 

     
     
     

 Jumla    
 
Jedwali Na.2.1.2: Vyanzo vya Mapato ya Mfuko au Programu 

Na. Mwaka Serikali 
(TZS) 

Wadau 
(TZS) 

Riba  Jumla  (TZS) 

      
      
      
 Jumla     
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Jedwali Na.2.1.3: Kiasi cha Mikopo na Wanufaika waliopata Mikopo 
kupitia Dhamana ya Mikopo 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotol
ewa 
kupitia 
Dhamana 
(TZS) 

Idadi 
ya 

Taasis
i 

Idadi ya 
Kampu

ni 

Idadi ya 
Wanufaik
a (Mmoja 

Moja) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotole
wa kupitia 
Dhamana 
(TZS) 

Idadi 
ya 

Taasis
i 

Idadi ya 
Kampu

ni 

Idadi ya 
Wanufai

ka 
(Mmoja 
Mmoja) 

ME KE ME KE 

                

            

                

  
 Jumla 

            

 
Jedwali Na.2.1.4: Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa kupitia Dhamana kwa 
Walengwa 
Na. Mwak

a 
Kiasi cha Mikopo Kilichotolewa 

kupitia Dhamana (TZS) 
Kiasi cha Mikopo Kilichorejeshwa 

(TZS) 
 Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotole
wa kwa 
Taasisi 
(TZS) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotol
ewa kwa 
Kampuni 
(TZS) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotolewa 
kwa 
Wanufaika 
(Moja Moja) – 
(TZS) 

 Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichoreje
shwa na 
Taasisi 
(TZS) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichorej
eshwa na 
Kampuni 
(TZS) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichorejesh
wa na 
Wanufaika 
(Moja Moja) 
– (TZS) 

1 2020/2
1 

      

 2     2021/22        
 Jumla       
 
     Jedwali Na.2.1.5: Kiwango cha Urejeshaji wa Mikopo 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotole
wa kupitia 
Dhamana 
(TZS) 

 Kiasi 
Kilichorejesh
wa (TZS) 

Kiwango 
cha 
Urejesha
ji (%) 

Kiasi cha 
Mikopo 
Kilichotole
wa kupitia 
Dhamana 
(TZS) 

 Kiasi 
Kilichorejesh
wa (TZS) 

Kiwango 
cha 
Urejesha
ji (%) 

            
            
            

 



 71 

Jedwali Na.2.1.6: Mwenendo wa Mikopo Chechefu 
Na. Mwaka Kiasi cha Mikopo Chechefu (TZS) 
1 2020/21  1,000,000,000 
2 2021/22  1,100,000,000 
3 2022/23  600,000,000 

Jedwali Na.2.1.7: Thamani ya Mali zilizopo za Mfuko na Programu 
Na. Mali /Kifaa Idadi  Iliyopo Thamani ya Mali Hali ya Sasa 
1 Mfano: Fedha Zilizopo 

Benki 
- 100,000,000  

2 Mikopo halisi bila 
mikopo chechefu 

- 14,628,000  

3 Magari 2 26,044,943 Haitumiki 
4 Nyumba    
5 Viwanda    
6 Viti    
7 Generator     
8 Switch  Board     
9 Fax Machine     

10 Photocopy Machine    
11 Fridge     
12 Meza    
13 Makabati    
14 Kompyuta    
15 Viwanja    
16 Majengo    
17 Nyinginezo    

Jumla  140,672,943  
 
   Jedwali Na.2.1.8:Ajira Zilizotengenezwa kwa Sekta 

 2020/21 2021/22 
Na. Sekta Idadi ya Ajira Sekta Idadi ya Ajira  

ME KE ME KE 
1 Kulingana na 

sekta ambazo 
mfuko/progra
mu inatoa 
huduma 
mfano:Viwand
a 

       

2 Kilimo        
3 Ufugaji        
4 Biashara      
5 Usafirishaji        
6 Ujenzi      
7 Nyinginezo      

 Jumla      

 



 72 

SEHEMU YA 3: MIFUKO NA PROGRAMU ZINAZOTOA RUZUKU 

3.1  Mifuko na Programu ZInazotoa Ruzuku kwa Wananchi na 
Taasisi 

 
Mifuko na programu zinazotoa ruzuku ni mifuko na programu zinazotoa 
ruzuku kwa kaya maskini, wananchi, taasisi, vikundi vya jamii, wanafunzi 
na Asasi za Kiraia. Taarifa na takwimu zitakazotolewa ni kuhusu mifuko 
na programu zinazochangia katika kupunguza umaskini na kukuza 
uchumi ikiwemo masuala ya afya, maji, misitu, mazingira, maliasili, utalii, 
ujuzi, elimu, nishati, mawasiliano, ushirika, ardhi, ubunifu na kilimo.  

3.2  Taarifa za Ujumla kwa Mifuko na Programu Zinazotoa Ruzuku 

Jedwali Na.3.2.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Mtaji wa Mfuko au Programu  
Na. Mwaka  Kiasi  cha Mtaji 

(TZS) 
 Riba 
(TZS) 

Jumla (TZS) 

1     
2     
3     

 Jumla    
 
  Jedwali Na.3.2.2:Vyanzo vya Mapato vya Mfuko au Programu 

Na. Mwaka Serik
ali 
(TZS) 

Wadau 
(TZS) 

Riba 
(TZS) 

Jumla  (TZS) 

1      
2      
3      
 Jumla     

Jedwali Na.3.2.3: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa   
Na. Mk

oa 
2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Ruzuku  

Kilichotolewa  
(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

Kiasi cha Ruzuku  
Kilichotolewa  

(TZS) 

Idadi ya 
Wanufaika 

ME KE  ME KE 
 1           
 2           
 3           
    Jumla        

 
Jedwali Na.3.2.4: Thamani ya Mali Zilizopo za Mfuko au Programu 
Na
. 

Mali /Kifaa Idadi Iliyopo Thamani ya Mali Hali ya Sasa 

1 Mfano: Fedha 
Zilizopo Benki 

- 100,000,000  

2 Mikopo halisi bila - 14,628,000  
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Na
. 

Mali /Kifaa Idadi Iliyopo Thamani ya Mali Hali ya Sasa 

Chechefu 
3 Nyumba    
4 Viwanja    
5 Magari 5 26,044,943 Haitumiki 
6 Viti    
7 Generator     
8 Switch  Board     
9 Fax Machine     

10 Photocopy Machine    
11 Fridge     
12 Meza    
13 Makabati    
14 Kompyuta    
15 Viwanja    
16 Majengo    
17 Nyinginezo    
Jumla  140,672,943  
 
Jedwali Na.3.2.5:Ajira Zilizotengenezwa kwa Sekta 
Na. 2020/21 2021/22 

Sekta Idadi ya Ajira Sekta Idadi ya Ajira 
ME KE  ME KE 

  Kulingana 
na sekta 
ambazo 
mfuko/progr
amu inatoa 
huduma 
mfano:Viwa
nda 

       

  Kilimo        
  Ufugaji        
 Biashara      
 Uvuvi      
 Madini      
  Usafirishaji        
 Ujenzi      
 Nyinginezo      
 Jumla      

3.3 Mifuko ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
Jedwali Na.3.3.1: Idadi ya Vijiji na Kata Zilizounganishwa na Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano 
Na. Mkoa Halmashauri Kata Vijiji 
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Na. Mkoa Halmashauri Kata Vijiji 
          
          
          
          
          
 
Jedwali Na.3.3.2: Idadi ya Wananchi wanaotumia Simu za Mkononi, 
Intaneti na Mitandao ya Kijamii 
Mkoa  2020 2021 

Aina ya Huduma Aina ya Huduma 
Usajili 

wa 
Simu 

Watumi
aji wa 

Intaneti 

Watumiaji wa 
Mitandao ya 

Kijamii 

Usajili wa 
Simu 

Watumiaji wa Intaneti Watumiaji 
wa Mitandao 

ya Kijamii 
       

       

 
Jedwali Na.3.3.3: Idadi ya Vituo vya Kuendeleza TEHAMA 
Vilivyoanzishwa  

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
    
    
    
    

 
Jedwali Na.3.3.4: Idadi ya Karakana za Kutengeneza Vifaa vya 
TEHAMA Zilizoanzishwa 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
    
    
    
    
 Jumla   

 
Jedwali Na. 3.3.5: Idadi ya Shule zilizopata Vifaa vya TEHAMA  
Na. Aina 2020/21 2021/22 

Shule za 
Msingi 

Shule 
za 
Sekon
dari 

Jumla Shule 
za 
Msingi 

Shule 
za 
Sekon
dari 

Jumla 

 1  Kompy 20 20 40    
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Na. Aina 2020/21 2021/22 
Shule za 
Msingi 

Shule 
za 
Sekon
dari 

Jumla Shule 
za 
Msingi 

Shule 
za 
Sekon
dari 

Jumla 

uta  
 2  Printa          
             

Jedwali Na.3.3.6: Idadi ya Vituo vya Pamoja vya TEHAMA 
Vilivyoanzishwa 
 Na.  Mkoa  2020/21 2021/22 
       

    

    

   Jumla    

3.4 Mifuko ya Usambazaji wa Umeme Vijijini 
Jedwali Na.3.4.1: Idadi ya Vijiji Vilivyounganishiwa Umeme  
 Na

. 
Mkoa  Halmasha

uri 
 Idadi ya  
Kata 

2020/21 2021/22 
Idadi ya Vijiji Idadi ya Vijiji 

          
          
          
 
Jedwali Na.3.4.2 : Idadi ya Taasisi Zilizounganishiwa Umeme 
 Na

. 
Mko
a 

2020/21 2021/22 
 Vitu
o 
vya 
Polis
i 

Shul
e za 
Msin
gi 

Shule 
za 
Sekond
ari 

Vituo 
vya 
Afya 

 Vituo 
vya 
Polisi 

Shule 
za 
Msingi 

Shule 
za 
Sekond
ari 

Vituo 
vya 
Afya 

              
              
              
 
Jedwali Na.3.4.3:Idadi ya Kaya Zilizounganishiwa Umeme  
 Na. Mkoa  Halmashaur

i 
2020/21 2021/22 

Idadi ya 
Vijiji 

Idadi ya Kaya 
Zilizounganishiw
a Umeme 

Idadi ya 
Vijiji 

Idadi ya Kaya 
Zilizounganishiw
a Umeme 

          
          
          
          
  Jumla       
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3.5 Mifuko na Programu za Kuendeleza Elimu na Ujuzi 
Jedwali Na. 3.5.1: Kiasi cha Ruzuku kilichotolewa kwa Walengwa 
Na. Sekta Ngazi ya 

Elimu 
2019/20 2020/21 Jumla 

1 Sekta ya 
Umma 

Mafunzo 
Mbadala 

2,000,000 1,000,000 3,000,000 

Ufundi Stadi    
Elimu ya 
Ufundi na 
Mafunzo 

      

Vyuo vya 
Elimu ya Juu 

      

2 Sekta 
Binafsi 

Mafunzo 
Mbadala 

      

Ufundi Stadi    
Elimu ya 
Ufundi na 
Mafunzo 

      

Vyuo vya 
Elimu ya Juu 

      

Jumla Kuu       
 
Jedwali Na.3.5.2:  Idadi ya Walengwa Walionufaika  

Aina ya 
Taasisi 

Sekta 2020/21 2021/22 
Mafun
zo 
Mbad
ala 

Ufun
di 
Stadi 

Elimu 
ya 
Ufund
i na 
Mafun
zo 

Vyu
o 
vya 
Elim
u ya 
Juu 

Juml
a 

Mafun
zo 
Mbad
ala 

Ufun
di 
Stadi 

Elimu 
ya 
Ufund
i na 
Mafun
zo 

Vyu
o 
vya 
Elim
u ya 
Juu 

Juml
a 

Taasisi za 
Sekta ya  
Umma 

Kilimo               
Utalii na 
Huduma 
za 
Ukarimu 

              

Uchukuz
i 

              

Ujenzi               
Technol
ojia ya 
Habari 
na 
Mawasili
ano 

              

Nishati               
Sekta 
nyingine 

              

Jumla 
ndogo 

              

Taasisi za Kilimo               
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Sekta 
Binafsi 

Utalii na 
Huduma 
za 
Ukarimu 

              

Uchukuz
i 

              

Ujenzi               
Tecknol
ojia ya 
Habari 
na 
Mawasili
ano 

              

Nishati               
Sekta 
nyingine 

              

Jumla 
ndogo 

              

Jumla 
Kuu 

              

 
Jedwali Na.3.5.3: Idadi ya Miundombinu ya Elimu Iliyokarabatiwa na 
kujengwa kutokana na Ruzuku ya Mfuko  
Ngazi ya 
Elimu 
  

Aina ya 
Miundombinu 

Sekta ya Umma Sekta Binafsi Juml
a 

Kuu 
  

Miundo
mbinu 
Iliyojeng
wa 

Miundom
binu 
Iliyokarab
atiwa 

Juml
a 

Miundo
mbinu 
Iliyojeng
wa 

Miundom
binu 
Iliyokarab
atiwa 

Juml
a 

Shule za 
Msingi 

 Mfano. 
Madarasa 

 2  5  7  3  4  7 14 

                
                
                
                

Shule za 
Sekondari 

                

Vyuo vya 
Kati 

                

Vyuo vya 
Elimu ya 
Juu 

                

Jumla                 
Jedwali Na.3.5.4: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa ajili ya Kujenga 
na Kukarabati Miundombinu ya Elimu  
Aina ya 
Sekta 

Taasisi Kiasi cha Fedha 
kilichotumika Kujenga 

Miundombinu (TZS)  

Kiasi cha Fedha 
kilichotumika kukarabati 

Miundombinu (TZS) 

Jumla 

Sekta Elimu ya Juu       
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Aina ya 
Sekta 

Taasisi Kiasi cha Fedha 
kilichotumika Kujenga 

Miundombinu (TZS)  

Kiasi cha Fedha 
kilichotumika kukarabati 

Miundombinu (TZS) 

Jumla 

ya 
Umma 

Elimu ya 
Ufundi na 
Mafunzo 

      

Ufundi Stadi       

Mafunzo 
Mbadala 

      

Sekta 
Binafsi 

Elimu ya Juu       
Elimu ya 
Ufundi na 
Mafunzo 

      

Ufundi Stadi       

Mafunzo 
Mbadala 

      

Jumla       
 
Jedwali Na.3.5.5: Idadi ya Biashara na Kampuni zilizoanzishwa 
kutokana na Ujuzi Uliotolewa 
 Na

. 
Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya 
Kampuni  

Idadi ya 
Biashara 

Idadi ya 
Kampuni  

Idadi ya 
Biashara 

         
         
         

3.6 Mifuko na Programu za Kuwezesha Kaya Maskini 
Jedwali Na.3.6.1:Idadi ya Kaya Maskini Zilizotambuliwa na 
Kuwezeshwa 

Na. Mkoa 2020/21 2022/23 
Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizotambuli
wa 

Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizowezesh
wa 

Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizotambuli
wa 

Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizowezesh
wa 
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Jedwali Na.3.6.2:Kiasi cha Ruzuku Kilichohawilishwa kwa Kaya Maskini  

Na. Mk
oa 

2020/21 2021/22 

Idad
i ya 
Kay
a 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichohawi
lishwa 
(TZS) 

Idadi ya 
Walionufaika 

Ida
di 
ya 
Ka
ya 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichoha
wilishwa 
(TZS) 

Idadi ya 
Walionufaik
a 

M
E 

K
E 

Ju
mla 

M
E 

K
E 

Ju
mla 

            

            
            

Jedwali Na.3.6.3:Idadi ya Watoto kutoka Kaya Maskini Waliopata 
Huduma 
  2020/21 2021/22 

 Na
. 

Mko
a 

Elimu Afya Jum
la 

Elimu Afya Jum
la 

ME KE ME KE ME KE ME KE 
             
            
            
 
Jedwali Na.3.6.4: Idadi ya Kaya  Maskini Zilizofuzu 

 Na
. 

Mkoa 2019/20 2020/21 
Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizowezeshw
a 

Idadi ya Kaya 
Maskini 

Zilizofuzu 

Idadi ya Kaya 
Maskini 
Zilizowezeshwa 

Idadi ya 
Kaya 

Maskini 
Zilizofuzu 

      
      
       
      
      
  Jumla     
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Jedwali Na.3.6.5: Idadi ya Wanufaika kutoka Kaya Maskini waliopata 
Ajira za muda kupitia Mfuko wa TASAF 
Na
. 

Sekta Idadi ya Wanufaika 

ME KE 

1 Kilimo     
2 Ufugaji     
3 Biashara   

4 Uvuvi   
5 Usafirishaji     
 

3.7 Mifuko ya Ujenzi wa Miundombinu ya Barabara 
Jedwali Na.3.7.1: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Kampuni za 
Kandarasi za Kitanzania 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
Kiasi cha 
Ruzuku 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Kampuni za 

Kandarasi za 
Kitanzania 

Zilizowezeshwa 

Kiasi cha 
Ruzuku 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Kampuni za 

Kandarasi za 
Kitanzania 

Zilizowezeshwa 
      
      
      
      
 Jumla     

 
Jedwali Na.3.7.2:Idadi ya Kilomita za Mtandao wa Barabara 
Zilizojengwa  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kilomita Zilizopo Kilomita za 
Lami 

Kilomita 
Zilizopo 

Kilomita za 
Lami 

         

      
      

 
Jedwali Na.3.7.3: Ruzuku Iliyotolewa kwa ajili ya Ujenzi wa  Mtandao wa 
Barabara  
N
a. 

Mwaka Kiasi cha Ruzuku 
Kilichotolewa kwa ajili 
ya Ujenzi wa Barabara 
(TZS) 

Ruzuku Iliyotolewa kwa ajili 
ya Ukarabati wa  Mtandao wa 
Barabara (TZS) 

Jumla 
(TZS) 

  2020/21     
 2021/22    
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N
a. 

Mwaka Kiasi cha Ruzuku 
Kilichotolewa kwa ajili 
ya Ujenzi wa Barabara 
(TZS) 

Ruzuku Iliyotolewa kwa ajili 
ya Ukarabati wa  Mtandao wa 
Barabara (TZS) 

Jumla 
(TZS) 

   Jumla     
 

3.8 Mifuko ya Ardhi 
Jedwali Na.3.8.1: Ruzuku Iliyotolewa kwa ajili ya Fidia ya Ardhi  

Na
. 

Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa 
(TZS) 

Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa 
(TZS) 

      
    

    
   Jumla    
 
Jedwali Na.3.8.2:Idadi ya Wananchi  na Taasisi zilizopata Fidia ya Ardhi 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
Idadi ya 
Wananchi 

Taasisi Idadi ya 
Wananchi 

Taasisi 

      
      
       
 Jumla     

3.9 Mifuko ya Maji na Umwagiliaji 
Jedwali Na. 3.9.1: Idadi ya Vijiji vinavyopata Maji Safi 

Na. Mko
a 

2020/21 2021/22 

Idadi ya Vijiji 
Vilivyoungani
shiwa Maji 
Safi 

Idadi ya Kaya 
Zinazopata 
Maji Safi 

Idadi ya Vijiji 
Vilivyounganis
hiwa Maji Safi 

Idadi ya Kaya 
Zinazopata 
Maji Safi 

      
      
       
 
Jedwali Na. 3.9.2: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Mamlaka za Maji 

Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Ruzuku 

Idadi ya Mamlaka 
za Maji zilizopata 

Kiasi cha Ruzuku 
Kilichotolewa 

Idadi ya Mamlaka 
za Maji zilizopata 
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Kilichotolewa 
(TZS) 

Ruzuku 
 

(TZS) Ruzuku 
 

      
      
  Jumla     
 
 
Jedwali Na.3.9.3: Idadi ya Skimu za Umwagiliaji Zilizojengwa na 
Kukarabatiwa 

Na. Mko
a 

2020/21 2021/22 

Skimu za 
Umwagiliaji 
Zilizojengwa 

Skimu za 
Umwagiliaji 
Zilizokarabatiw
a 

Skimu za 
Umwagiliaji 
Zilizojengwa 

Skimu za 
Umwagiliaji 
Zilizokarabatiw
a 

      

      

        

 Jum
la 

    

 
Jedwali Na. 3.9.4: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Skimu za 
Umwagiliaji 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya Skimu za 
Umwagiliaji 
zilizopata Ruzuku 

Kiasi cha Ruzuku 
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya Skimu za 
Umwagiliaji 
zilizopata Ruzuku 

      
      
  Jumla     

3.10 Mifuko ya Hifadhi ya Misitu na Wanyamapori 
Jedwali Na.3.10.1:Ruzuku Iliyotolewa kwa ajili ya Kupambana na 
Ujangili wa Wanyamapori  

Na. Mwaka Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa (TZS) 
     
     
   
   Jumla   
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Jedwali Na.3.10.2: Ruzuku Iliyotolewa ya Kufuta Machozi kwa 
Wananchi Walioathirika na Wanyamapori  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 
Walionufaika 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 
Walionufaika 

        
      
      
   Jumla      

Jedwali Na.3.10.3: Idadi ya Jumuiya za Kuhifadhi Wanyamapori 
Zilizoanzishwa 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Jumuiya Idadi ya Jumuiya 
     
    
    

   Jumla   

 
Jedwali Na.3.10.4: Kiwango cha Ujangili wa Wanyamapori 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiwango cha Ujangili Kiwango cha Ujangili 
      
    
    

 
Jedwali Na.3.10.5: Kiasi cha Ruzuku Kilichotumika kuhifadhi Milima  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichotole
wa (TZS) 

Idadi ya 
Miti 
Iliyopandw
a 

Idadi ya 
Wananchi 
Waliopata 
Ruzuku 

Kiasi cha 
Ruzuku 
Kilichotole
wa (TZS) 

Idadi ya 
Miti 
Iliyopandw
a 

Idadi ya 
Wananchi 
Waliopata 
Ruzuku 

           
        
        
   Jumla         
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Jedwali Na.3.10.6: Kiasi cha Ruzuku kilichotolewa kwa ajili ya Miradi ya 
Kuhifadhi Misitu  
Na.  Mwaka Upandaji 

Miti 
Nishati 
Mbadal
a 

Viwanda vya 
Kuchakata 
Asali 

Ufugaj
i
 
w
a
 
N
y
u
k
i 

Ufugaj
i
 
S
a
m
a
k
i 

Tafiti Kutenga 
Misitu 

Jumla 
(TZS) 

                  
                  
          
 
Jedwali Na.3.10.7: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Wananchi katika 
Kuhifadhi Misitu  
Na. Mkoa Kiasi cha 

Ruzuku 
Kilichotolewa 

(TZS) 

2020/21 2021/22 
Wananchi 
Waliopata 

Ruzuku 

Kaya 
  

Taasisi 
  

Wananchi 
Waliopata 

Ruzuku 

Kaya 
  

Taasisi 
  

ME KE   ME KE 
                 
                 
                 
  Jumla               

3.11 Mifuko ya Sanaa, Utamaduni na Michezo 
Jedwali Na.3.11.1: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Wasanii, 
Vikundi vya Sanaa na Wadau (TZS) 
Na. 2020/21 2021/22 

Aina Idadi ya 
Wasanii, 
Vikundi vya 
Sanaa na 
Wadau 

Kiasi cha 
Fedha 
Kilichotolew
a (TZS) 

Aina Idadi ya 
Wasanii, 
Vikundi vya 
Sanaa na 
Wadau 

Kiasi cha 
Fedha 
Kilichotolew
a (TZS) 

  Mfano:Wa
namuziki 

  Mfano:Wana
muziki 

  

 Wachonga
ji 

  Wachongaji   

 Waigizaji   Waigizaji   
 Wachoraji   Wachoraji   
 Wasanifu   Wasanifu   
 Wapiga 

picha za 
  Wapiga 

picha za 
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sinema sinema 
 Wajasiriam

ali na 
wabunifu 
mbalimbali 

  Wajasiriamali 
na wabunifu 
mbalimbali 

  

 Wamiliki 
binafsi 
wanaojish
ughulisha 
na 
biashara 
na ubunifu 
wa kazi za 
utamaduni 
na sanaa 

  Wamiliki 
binafsi 
wanaojishug
hulisha na 
biashara na 
ubunifu wa 
kazi za 
utamaduni 
na sanaa 

  

 Jumla      

 
Jedwali Na. 3.11.2: Kiasi cha Ruzuku Kilichotolewa kwa Vilabu, Vyama, 
Vituo, Wakuzaji na Mawakala wa Michezo 
Na. Mkoa 2020/21 (TZS) 2021/22 (TZS) 

Vilabu 
vya 
Mchezo 

Vyam
a vya 
Miche

zo 

Vituo 
vya 

Miche
zo 

Waku
zaji na 
Mawa
kala 
wa 
Miche
zo 

Jumla Vilabu 
vya 
Mchez
o 

Vyam
a vya 
Miche

zo 

Vituo 
vya 

Miche
zo 

Waku
zaji na 
Mawa
kala 
wa 

Miche
zo 

Jumla 

             
             
             
            
            
 Jumla          
 
Jedwali Na.3.11.3: Idadi ya Wasanii waliopata Mafuzo 

Na. 
  

Mkoa 2020/21 2021/22 
Aina ya 
Mafunzo 

Idadi ya Wanufaika Aina ya 
Mafunz
o 

Idadi ya Wanufaika 
ME KE ME KE 

         
         

        
        
 Jumla      
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3.12 Mifuko ya Kukuza Vyama vya Ushirika 
Jedwali Na. 3.12.1: Idadi ya Vyama vya Ushirika Vilivyopo 
Na. 

  
Mkoa 2020/21 2021/22 

 Idadi ya Vyama vya Ushirika Idadi ya Vyama vya Ushirika 
 SACCO
S 

VICOBA AMCOS  SACCO
S 

VICOBA AMCOS 

          
        
        
  Jumla        

 
Jedwali Na. 3.12.2: Idadi ya Vyama vya Ushirika Vilivyopo Katika Mikoa 
Na. Mkoa  Idadi ya Vyama vya Ushirika 

     
     

   
   Jumla   
Jedwali Na.3.12.3: Idadi ya Vyama vya Ushirika Vilivyakaguliwa  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

 Idadi ya 
Vyama vya 

Ushirika 
Vilivyopo 

Idadi ya Vyama 
vya Ushirika 

Vilivyokaguliwa 

Idadi ya Vyama 
vya Ushirika 

Vilivyopo 

Idadi ya Vyama 
vya Ushirika 

Vilivyokaguliwa 

        
        
      
  Jumla      

3.13 Mifuko ya Kudhibiti VVU na UKIMWI 
Jedwali Na.3.13.1: Idadi ya Watu Wanaoishi na VVU na UKIMWI 
(WAVIU) 
Na

. 
Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Watu wenye 
VVU na UKIMWI 

Jumla Idadi ya Watu wenye 
VVU na UKIMWI 

Jumla 

ME KE ME KE 

        
        
        

 Jumla       
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Jedwali Na.3.13.2: Idadi ya WAVIU kwa Rika 
Na

. 
Mko
a  

2020/21 2021/22 
< 15 Miaka 

15-35 
Miaka 35 
na 
Kuendelea 

Jum
la 

< 15 Miaka 
15-35 

Miaka 35 
na 
Kuendelea 

Jum
la 

            
            
            
 
Jedwali Na.3.13.3: Kiasi cha Ruzuku kilichotolewa  kwa WAVIU  ili 
kuanzisha shughuli za Kiuchumi 

  2020/21 2021/22 
Na. Mkoa  Kiasi cha 

Ruzuku 
Kilichotolewa 

(TZS) 

Idadi ya WAVIU 
Waliopata 

Ruzuku  

Kiasi cha 
Ruzuku 

Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya WAVIU 
Waliopata Ruzuku  

ME KE Jumla  ME KE Jumla 
1          
2          
3          

 Jumla         

 
 
Jedwali Na.3.13.4: Idadi ya WAVIU Waliopata Huduma   

Na. Aina ya 
Huduma 

2020/21 2021/22 
Idadi ya WAVIU Waliopata 

Huduma 
Idadi ya WAVIU Waliopata 

Huduma 
ME KE Jumla ME KE Jumla 

1 Ushauri 
nasaha 

      

2 Lishe       
3 Ruzuku 

kwa ajili ya 
kuanzisha 
shughuli 
za 
kiuchumi  

      

4 Elimu 
kuhusu 
VVU na 
UKIMWI 

      

        
 Jumla       
 
 
 



 88 

Jedwali Na.3.13.5: Idadi ya KONGA ambazo zinapata Huduma 
Na. 2020/21 2021/22 

Mkoa Wilaya Kata Idadi ya 
Vijiji 

Mkoa Wilaya Kata Idadi ya 
Vijiji 

           
           
         
           

3.14 Mifuko ya Hifadhi ya Mazingira 
Jedwali Na. 3.14.1 Kiasi cha Ruzuku kilichotolewa katika Miradi ya 
Kuhifadhi Mazingira 
Na. Mko

a 
2020/21 2021/22 

Idadi ya 
Mifuko ya 
Mazingira 

Idadi ya 
Miradi  

Kiasi cha 
Ruzuku  
Kilichotolewa 
(TZS) 

Idadi ya 
Mifuko ya 
Mazingira 

Idadi ya 
Miradi 
Iliyopata 
Ruzuku  

Kiasi cha 
Ruzuku  
Kilichotolew
a (TZS) 

        
        
        
 
Jedwali Na. 3.14.2:Idadi ya Taasisi zilizopata Ruzuku ili Kuhifadhi 
Mazingira 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Taasisi 
Zilizonufaik

a 

Idadi ya 
Miradi 

Iliyotekelez
wa 

Idadi ya 
Wanufaik

a kila 
Kijiji 

Taasisi 
Zilizonufaik

a 

Idadi ya 
Miradi 

Iliyotekelez
wa 

Idadi ya 
Wanufaik

a kila 
Kijiji 

          
          
          
 
Jedwali Na.3.14.3: Idadi ya Miti Iliyopandwa 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Miti Iliyopandwa Idadi ya Miti Iliyopandwa 
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Jedwali Na. 4: Idadi ya Wananchi waliowezeshwa katika Hifadhi ya 
Mazingira 
Na. 
  

Mko
a 

2020/21 2021/22 
Wananchi Wananchi 

Ufug
aji 
nyuk
i 

Kufan
ya 
kilimo 
rafiki 
(kilimo 
jadidif
u) 

Matumizi 
ya 
majiko 
banifu 
yanayop
unguza 
matumizi 
makubw
a ya kuni 
na mkaa 

Upan
daji 
miti 

Matu
mizi 
ya 
nishat
i 
mbad
ala 

Ufug
aji 
nyuk
i 

Kufan
ya 
kilimo 
rafiki 
(kilimo 
jadidif
u) 

Matumizi 
ya 
majiko 
banifu 
yanayop
unguza 
matumizi 
makubw
a ya kuni 
na mkaa 

Upan
daji 
miti 

Matu
mizi 
ya 
nishat
i 
mbad
ala 
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SEHEMU YA 4: PROGRAMU ZA UWEZESHAJI KIUCHUMI 

Programu za uwezeshaji zinazotoa huduma za uwezeshaji kwa 
wananchi, taasisi, vikundi vya jamii na Asasi za Kiraia. Programu hizo 
zitatoa taarifa zifuatazo:- 

4.1 Programu za Urasimishaji Ardhi 
Jedwali Na.4.1.1: Idadi ya Viwanja Vilivyorasimishwa 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Viwanja 
Vilivyorasimishwa 

Idadi ya Viwanja 
Vilivyorasimishwa 

      

      

      

 
Jedwali Na.4.1.2: Idadi ya Makazi Yasiyo Rasmi Yaliyorasimishwa  
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Makazi Yasiyo Rasmi 
Yaliyorasimishwa 

Idadi ya Makazi Yasiyo Rasmi 
Yaliyorasimishwa 

     
    
     
     
    
    
 
Jedwali Na.4.1.3:Idadi ya Wananchi Wenye Hatimiliki 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 

Idadi ya Wananchi wenye Hatimiliki Idadi ya Wananchi wenye 
Hatimiliki 

ME KE ME KE 
      
      
      

 
Jedwali Na.4.1.4: Idadi ya Hatimiliki za Kimila Zilizotolewa 
Na.  Mkoa 2020/21 2021/22 

 Hatimiliki za Kimila Zilizotolewa Hatimiliki za Kimila 
Zilizotolewa 

      
    

   Jumla    
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Jedwali Na.4.1.5: Idadi ya Wananchi Wanaotumia Hatimiliki za Kimila 
Kupata Mikopo 
N
a. 
  

Mk
oa 

2020/21 2021/22 
Idadi ya Wananchi Idadi ya Wananchi 

M
E 

KE Jumla ME KE Jumla 

         
        
        
 

4.2 Programu za Urasimishaji Biashara 
Jedwali Na.4.2.1:Idadi ya Biashara Zilizorasimishwa 
Na. Mkoa 2020/21 2021/22 
    
    
   Jumla   
 
Jedwali Na.4.2.2: Idadi ya Vituo vya Uendelezaji Biashara 
Vilivyoanzishwa 
N
a. 

 Mkoa 2020/21 2021/22 
Idadi ya Vituo Idadi ya Vituo 

      
    
    
   Jumla    
    
4.3 Programu za Kukuza Uwekezaji katika Masoko ya Mitaji 
Jedwali Na.4.3.1: Idadi ya Wananchi Waliowekeza katika Hisa na Hati 
Fungani 
 Na.  Mkoa 2020/21 2021/22 

Hisa Hati Fungani Jumla Hisa Hati Fungani Jumla 
    ME KE ME KE   ME KE ME KE  
            
            
   Jumla            
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Jedwali Na.4.3.2: Kiasi cha Fedha Kilichowekezwa na Wananchi katika 
Mifuko ya Uwekezaji  
Na.  Mkoa 2020/21 2021/22 

 Kiasi cha 
Fedha (TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 
Waliowekeza 

 Kiasi cha 
Fedha (TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 
Waliowekeza 

        

      

      

 Jumla     

 
Jedwali Na.4.3.3: Kiasi cha Fedha kilicholipwa kwa Wananchi kama 
Faida ya Uwekezaji  
 Na. Mkoa Kiasi cha 

Fedha 
Kilicholipwa 

(TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 

Taasis
i 

  

Kiasi cha 
Fedha 

Kilicholipwa 
(TZS) 

Idadi ya 
Wananchi 

Taasis
i 

ME KE ME KE 

               
               
               
   Jumla             
 
SURA YA TATU: CHANGAMOTO ZINAZOKABILI MFUKO AU 
PROGRAMU NA MIKAKATI 
3.1 Utangulizi 
3.2 Changamoto 
3.3 Mikakati 
3.4 Hitimisho 



 93 

Fomu Na.3: Hatua za Ufuatiliaji wa Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji 

Hatua 1: Kuandaa Ufuatiliaji 
(i) Kuainisha maeneo ya kutembelea 
(ii) Kuandaa zana za ufuatiliaji  
(iii) Kupitia zana na wadau wote wanaoshiriki katika ufuatiliaji  
(iv) Kujadili mbinu za kutumika  
(v) Kupitia taarifa za mifuko na programu zilizopo  
(vi) Kuainisha muda wa ufuatiliaji  
(vii) Kuwasiliana na mamlaka husika kwa barua na simu 
Hatua 2: Kutembelea Maeneo 

(i) Kujitambulisha katika mamlaka/eneo husika  
(ii) Kueleza lengo la zoezi la ufuatiliaji  
(iii) Kuomba na kupitia taarifa za utendaji wa mfuko au programu katika 

eneo husika pamoja na mpango kazi. 
(iv) Kutembelea maeneo ya utekelezaji  
(v) Kuangalia shughuli zilizofanyika 
(vi) Kuangalia rasilimali fedha zilizotumika 
(vii) Kufanya majadiliano na wahusika kuhusu upungufu na changamoto 

zilizopo. 
(viii) Kuandaa matokeo yakiwemo yenye kuonesha mafanikio na 

changamoto. 
Hatua 3: Kuandaa Taarifa ya Ufuatiliaji 
(i) Kutoa mrejesho wa awali kwa mamlaka husika kuhusu masuala 

yaliyoonekana. 
(ii) Kuandaa taarifa ya zoezi la ufuatiliaji. Aidha, pamoja na masuala 

mengine, taarifa ijumuishe maeneo yafuatayo:- 
(a) Sura ya kwanza, ni utangulizi ijumushe usuli, lengo la zoezi la 

ufuatiliaji, mawanda ya ufuatiliaji, mbinu zilizotumika na mpangilio 
wa taarifa; 

(b) Sura ya pili, ni matokeo ya zoezi la ufuatiliaji. Taarifa ieleze masuala 
yaliyobainika katika zoezi la ufuatiliaji kulingana na maeneo 
yaliyoainishwa katika mawanda ya ufuatiliaji; na  

(c) Sura ya tatu, ni hitimisho na kuainisha mapendekezo kulingana na 
kila changamoto au upungufu ulioonekana. 

(iii) Kuwasiliana na mamlaka husika kama kuna tofauti yoyote. 
(iv) Kukamilisha taarifa na kuwasilisha mamlaka husika. 
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Fomu Na.4: Muundo wa Taarifa ya Ufuatiliaji wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji 
YALIYOMO 
Orodha ya Vifupisho 
Muhtasari 
SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 
1.1 Usuli 
1.2 Lengo la Ufuatiliaji 
1.3 Mawanda ya Ufuatiliaji 
1.4 Mbinu Zilizotumika 
1.5 Mpangilio wa Taarifa 
 
SURA YA PILI: MATOKEO 
2.1 Utangulizi 
2.2 Matokeo kwa kuzingatia viashiria vilivyoainishwa katika mawanda ya 
ufuatiliaji. 
SURA YA TATU: CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO 
3.1 Utangulizi  
3.2 Changamoto 
3.3 Mapendekezo 



 95 

Fomu Na.5: Hatua za Tathmini ya Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji 
Hatua 1: Kupanga Tathmini 

(i) Kuandaa bajeti 
(ii) Kuandaa hadidu za rejea  
(iii) Kuandaa zana za tathmini, mfano dodoso. 
(iv) Kuainisha na kujadili aina ya mbinu za kutumika 
(v) Kujadili mchakato mzima wa kufanya tathmini 
(vi) Kuainisha muda wa kufanya tathmini 
(vii) Kuzijulisha kwa barua Mamlaka husika zitakazotembelewa  
Hatua 2: Zoezi la Tathmini  

(i)Kujitambulisha katika mamlaka/eneo husika  
(ii)Kueleza malengo ya tathmini katika Mamlaka husika  
(iii)Kukusanya takwimu na taarifa  

§ Kukusanya taarifa zilizopo (secondary data) kutoka katika nyaraka 
mbalimbali. 

§ Kukusanya taarifa mpya (primary data) kupitia mahojiano au dodoso 
 
Hatua 3: Uchakataji na Uchambuzi wa Matokeo  

(i)Kufanya uchambuzi wa takwimu  
(ii)Kuweka vizuri taarifa kwa ufupi kulingana na fomati  
(iii)Kuangalia ubora wa taarifa 
(iv)Kuandaa taarifa ya tathmini. 
(v)Kusambaza taarifa kwa wadau  

Hatua 4: Mikakati na Maboresho 
Katika hatua hii, taasisi husika inatumia matokeo na mapendekezo 
yaliyotolewa katika kuboresha utendaji wa mfuko au programu husika.  
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Fomu Na.6: Muundo wa Taarifa ya Tathmini ya Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji 
YALIYOMO 
Vifupisho 
Orodha ya Michoro 
Orodha ya Majedwali/Michoro 
Shukrani 
Muhtasari 
SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 
1.1 Usuli  
1.2 Malengo ya tathmini 
1.3 Mbinu zilizotumika 
Mbinu huelezwa bayana katika namna ya muhtasari ikiwa ni pamoja na:  
(i) Taarifa mahsusi zilizokusanywa;  
(ii) Vyanzo vya taarifa mfano: NBS, sensa, tafiti, takwimu za kiutawala za 

taasisi za sekta ya umma au sekta binanfsi;  
(iii) Mbinu za ukusanyaji wa taarifa mfano kupitia nyaraka mbalimbali, 

mahojiano au majadiliano katika vikundi; na 
(iv) Mbinu zilizotumika kuchakata taarifa, mfano Microsoft Excel.  
1.5 Mawanda ya Tathmini 
1.6 Vikwazo  
1.7 Mpangilio wa Taarifa 
SURA YA PILI: MATOKEO 
2.1 Utangulizi 
2.2 Maelezo ya matokeo ya kila Kiashiria cha tathmini/maeneo ya tathmini 
kwa kuainisha mafanikio, upungufu na changamoto 
2.3 Masuala ambayo tumejifunza 
SURA YA TATU:HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  
3.1 Hitimisho  
Sehemu hii itoe maelezo kwa muhtasari kuhusu vidokezi vya matokeo ya 
tathmini  
3.2 Mapendekezo 
Sehemu hii itoe maelezo kuhusu hatua zinazoshauriwa kuchukuliwa kutokana 
na matokeo ya tathmini. 
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Fomu Na.7: Mwenendo wa Viashiria vya Utendaji wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji 
Na. Kiashiria Taarifa 

ya Awali 
(Baseline 
2020/21) 

Shabaha 
(Target) 

HALI HALISI 

2025/26 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

 1 Mfano: 
Idadi ya 
kaya 
maskini 
zilizopata 
ruzuku 

500 3,500 1,300 2,500 3,000 3,100 3,500 
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